Author Topic: สี่เจ็ดอยากถาม.." อยากเรียนหมอ แต่ไม่มีเกรดมอห้า ทำไงดี? "  (Read 4295 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline #47 :D

• AFSer Novice
  • *
 :th_090_: อยากเรียนหมอค่ะ ตอนนี้เพิ่งกลับมาจากประเทศที่ใช้ภาษาที่สาม
มีเกรดแค่วิชาคณิต ชีวะ อังกฤษ พละ - *- จากที่ไปเรียนที่นั่นมาอ่ะนะ
อยากรู้ว่า มีหนทางใดบ้าง ที่จะเข้าหมอได้? อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อย
เพราะว่าอีกไม่กี่วัน ต้องไปรายงานตัวที่โรงเรียนแล้ว แต่ว่า ยังไม่แน่ใจกับชีวิตเลย
ว่าจะเรียนมอหกเลย หรือจะซ้ำมอห้าดี?

พี่สาว เค้าเรียนหมออยู่ (แต่เค้าไม่ได้ไปเอเอฟเอสนะ)
เค้าบอกว่า ไม่ต้องซ้ำหรอก ถ้าไม่ติดก็ค่อยซิ่วเอา
คืออยากถามว่า ถ้าไม่มีเกรดมอห้าเนี่ย แล้วจะสอบยังไงเหรอคะ?
สอบตรงไม่ได้ใช่ไหม? เพราะไม่มีเกรดมอห้าเนี่ย?????? ต้องรอไปครั้งใหญ่เลยเหรอคะ???
ไม่ได้ศึกษาอะไรไว้ล่วงหน้าเลย อีกอย่าง ระบบนี่ ช่างมึนได้อีกอ่ะ  :th_058_:
ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ จนปัญญาแล้ววววววววว...

อ้ออออ อยากให้พี่ๆมีกระทู้ แนะแนว อ่ะ
แบบให้พี่ๆแต่ละคณะ ตั้งเกี่ยวกับคณะตัวเอง ว่าจะเข้าได้ ต้องเน้นอ่านอะไรยังไง มีสอบตรงสอบโควต้าอะไรก็อัพเดทในกระทู้คณะตัวเองไรงี้
เพื่อเป็นหนทางแก่รุ่นน้องต่อไปปปปปป  :th_070_goodjob:

ขอบคุณค่ะ

Offline SugarBuddy.เวเน46

• AFSer Sophomore
  • *
หวัดดีคับ ๆๆ

ก้อนะ ในความคิดผมนะ ซ้ำชั้นไปเรยก้อไม่ได้เสียหายอะไรนะครับ
แถมมีเวลาเตรียมตัวมากขึ้นอีก  เกรดม5ก้อได้อีก แหะๆ

แต่ถ้าไม่ซ้ำ ก้อต่อ ม6อะครับ แล้วค่อยมาเก็บเกรด ม5 ไปในตัว แต่จะหนักไปหรือเปล่า ????? เอิ๊กๆ

Offline ณัฐคับบ

• AFSer Senior
  • *
  • Grass Valley,CA !
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
นั่นนะสิ !
อยากให้มีเหมือนกัน !
,,AFS USA#48
,,YES#04
,,Grass Valley,CA
,,Nevada Union High School
,,Senior ;Class of 2010
,,NU Chorale (Concert Choir & Men's Chorus )
,,Miner's Magic

AIN'T NOTHING FINER THAN BEING A MINER!

>>CHIRAT NOPSERT

tannoiz

• Guest
ซ้ำเถิด......

แพทย์  กสพท.ใช้เกรด ม.4 ม.5 นะครับ

อีกอย่าง  คิดจะเรียนหมอ  ความรู้ต้องแน่นจริงๆนะครับ  ขาดรายวิชา ม.5ไป  จะไหวแน่เหรอ??

Offline P POR#48

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS POR#48
  • Exchange In: Portugal
เห็นด้วยกับทุก เม้นข้างบน

ซ้ำเหมือนผมเถิดคับ (คะเเนนมานน้อยอะถ้าไม่ซ้ำติดยากชัวร์ เรื่องเรียนก้ออีกด้วยอะ)

ASSUMPTION  forever AC 126

ไม่สนับสนุนให้ปั้มกระทู้ หรือ ตอบหลายๆเรพ

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline FerN,, Ger # 47

• AFSer Journalist
  • *
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #47 (2008-2009)
แล้วซิ่วต่างอะไรกับซ้ำชั้นล่ะคะ ?

มันก็เสียอีก 1 ปีเท่ากัน

ถ้าอยากได้แพทย์จริงๆ ซ้ำดีกว่านะ

ตั้งใจเีรียน เอาให้ได้รอบเดียวไม่ต้องซิ่วจะดีกว่า

ป.ล. ก็แค่ คคห. ส่วนตัวเรานะจ๊ะ แต่เราไม่ซ้ำอ่ะ ลงสายศิลป์โลด

อยู่วิทย์เกรดเน่า T^T ย้ายดีกว่า แหะๆ

Offline TaM+ CRC#49

• AFSer Senior
  • *
  • ArSEnAL FC
นั่นดิคับ

ลำบากน่าดูเล
ยนะนั่นT^T

Offline NEW USA#48 LAX

• AFSer Sophomore
  • *
  • USA#48 LAX
กสพท ไม่ใช้เกรดนะ มีแต่สอบวิชาที่ กสพท จัดสอบเอง

Offline a oey tur47

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
ซ้ำไปเห้อออะ แบบเราอยุ่ศิลป์จีนยังซ้ำเรย 55555
เซ็งอ่ะ ลืมจีหมดเลย ซ้ำเพื่อความชัวร์ ><

Offline Pete

• AFSer Editor
  • *
    • hi5 ครับ ลงรูปไว้เยอะมาดูได้ แอ้ดมา
  • Exchange In: Netherlands
  • Generation: #47 (2008-2009)
แก้มใช่ไหม ที่เปงคนเขียนกะทู้นี้

แค่อ่านหัวข้อกับดูชื่อก็รู้แระ

TT_TT

แก้มมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม ><

Offline ดอชอต้น_Med-KKU

• *
  • ต้น_USA#45__New Jersey
  • Generation: #45 (2006-2007)
ซ้ำชั้นก็โอนะคับ

หรือถ้าไม่อยากซ้ำชั้นจิงๆ เอาสอบตรงให้ได้

ของ แพทย์ขอนแก่น ก็มีโครงการ  MDX นะคับ

เปิดรับทั่วประเทศ

เอาคะแนนสอบอย่างเดียว ไม่เอาเกรด
-Medicine#37th KKU
-USA 45-New Jersey

Offline Ying Ger47

• AFSer Novice
  • *
เค้าเองก็อยากได้หมอเหมือนกาน

ซ้ำเหอะ ได้ข่าวว่า ม.5 เรียนหนักด้วย  :m088:

เหมือนกะเคยได้ยินมาว่าหมอถ้าไม่ซ้ำไม่ได้หรือไงนี่แหละ

ซ้ำดีก่าซิ่วน่ะ ซ้ำยังได้เรียน ได้เพื่อน แต่ซิ่วมันไม่ได้อ่ะ

สู้ๆละกาน  :th_070_goodjob:

Offline ดอชอต้น_Med-KKU

• *
  • ต้น_USA#45__New Jersey
  • Generation: #45 (2006-2007)
ก็มีนะคับ

ที่ไม่ซ้ำแต่ก็เข้าได้

แต่พี่ play safe ไว้ก่อนไง

เพราะตอน ม.4 ม.5 ก่อนไปพี่ชิวมาก

ไม่เคยจะเข้่าเรียน

กลับมาซ้ำม.5 เพื่ออ่านหนังสือนี่แหละ
-Medicine#37th KKU
-USA 45-New Jersey

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • Da Mike Channel
  • Generation: #44 (2005-2006)
มีสอบตรงหลายที่นะครับ

หรือจะสนใจสมัครแพทย์อินเตอร์ มศว. ก็ได้นะครับ ใช้คะแนน SAT, TOEFL แล้วก็ข้อสอบตรงของ มศว. เอา (แต่เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด) รายละเอียดอยูใน Announcement Section
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz