Author Topic: สำหรับน้องๆ (หรือเพื่อนๆ) ที่กำลังหาที่เรียนต่อ (เรื่องทุน)  (Read 18055 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Arm AFS-YES 03

• AFSer Editor
  • *
  • We are the shaped and guided by what we love
    • My Facebook
มาเเว้วครับ  :rab-tuzki10: :rab-tuzki10:

หลังจากที่ทิ้งเรื่องนี้ไว้นาน

วันนี้ก็มาถึง หุหุ นี่เป็นข้อมูลสดๆร้อนๆ (มือเเทบพองเเหนะ  :m131: :m131:)

วันนี้พี่ได้ไปที่ Augustana College ที่เมือง Sioux Falls มานะครับ (น้องๆที่กำลังจะลงที่เมืองนี้ก็อ่านไว้เเล้วกัน หุหุ น่าจะรู้คร่าวๆนะครับว่าใคร)

และพี่เองก็ได้มีโอกาสคุยกับคุณ Ben Iverson ตำเเหน่งเป็น Associate Director of Admission ครับ

ก็คุยกันถึงเรื่องของทุนที่มีให้กับนักเรียนต่างชาติครับ

ที่นี่เป็นมหาวิทยา่ลัยที่ไม่ใหญ่มากครับ นักเรียนก็ไม่เยอะ เเต่ว่าบรรยากาศน่าเรียนมากมาย

มาเข้าเรื่องดีกว่าเหนอะ หุหุ

ถ้าเป็นทุนของนัีกเรียนต่างประเทศครับ จะต้องจ่ายประมาณ 40% ของค่าใช้จ่ายทั้งหมด

สำหรับของปีหน้านั้น ตอนนี้ขอให้พี่รออีเมลล์จากคุณเบน ก่อนนะครับ

ตอนนี้เรื่องของเงินที่ต้องเสียยังไม่เเน่ชัดเท่าไหร่

เเต่ที่สำคัญคือ..........

ที่นี่ ถ้าเป็นนักเรียนเเลกเปลี่ยนเเล้ว เขาไม่ได้ดูคะเเนน TOEFL ครับ

เขาจะดูจาก GPA การสอบ SAT - ACT ซึ่งการสอบตัวนี้นั้น

ปกติจะสอบกันเฉพาะเด็กมะกัน

เเต่ว่า...... ก็ยังมีการสอบสำหรับเด็กนักเรียนต่างชาติด้วย

เรื่องนี้ถ้าได้ข้อมูลมาอย่างไรจะมากระจายต่ออีกทีเเล้วกันคับ

และก็นอกจากเรื่องผลการเรียนเเล้ว

เขายังดูเรื่องของภาวะการเป็นผู้นำด้วย ซึ่งที่นี่เขาให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นอย่างมากเลยครับ

เเต่คงไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องนี้หรอก เพราะว่านักเรียนเอเอฟเอสทุกคนเรา ภาวะการเป็นผู้นำสูงกันอยู่เเล้ว

และก็ยังมีเรื่องของเรียงความที่ต้องส่งมาอีกด้วยครับ

ส่วนเรื่องของการเปิดยื่น Application นั้น

ที่นี่จะเปิดประมาณเดือน กันยายน - ตุลาคมของทุกๆปีครับ

ถ้าสนใจก็ถามพี่มาก็ได้ หรือจะเข้าไปที่ http://www.augie.edu ก็ได้นะครับ

เเล้วถ้ามีเรื่องอะไรสงสัยก็ุถามกันได้เลย

ถ้าตอบได้จะรีบตอบให้นะครับ

ส่วนเรื่องไหนถ้าตอบไม่ได้ พี่จะรีบส่งคำถามให้คุณเบนทันทีเลยครับ
โสตฯ อิสลามวิทย์

Offline technomatch5

• AFSer Novice
  • *
    • สอบ toefl
แนะนำเรียนtoeflสอบ toeflเรียน toefl ที่ไหนดี เรามีคำตอบให้คุณ

Offline Meepandatata

• *
    • studyabroad in Holland
ตัวผมเองอยากไปเรียนต่อเมืองนอก แต่ไม่มีทุนเลยทำงัยดีครับ T_T
studyabroad in Holland

Offline Arafereaftee

• *
    • เรียน TOEFL หลักสูตร TOEFL iBT
ความรู้ความใส่ใจด้านการศึกษากำลังพัฒนาขึ้น

แต่มีข้อดีก็มีข้อเสีย เช่นอาจจะทำให้เครียดมากขึ้นด้วย

ชีวิตมันน่าเศร้..า หาทุนเรียนต่..อ
เรียน TOEFLและเรียน IELTS หลักสูตรพร้อมสอบ

Offline educate7s

• *
    • เรียนต่ออเมริกา