Author Topic: รบกวนถามรุ่นพี่เรื่องเวลา+สภาพแวดล้อมวันสอบสัมภาษณ์ค่ะ  (Read 3466 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kunnun

• AFSer Freshmen
  • *
  • Exchange In: Argentina
  • Generation: #51 (2012-2013)
ไม่ทราบว่าเคยมีคนถามหรือยังนะคะ แต่มีข้อสงสัยว่า

1.เวลาที่เราสอบสัมภาษณ์น่ะค่ะ เพื่อนคนอื่นๆนั่งรออยู่ข้างนอกห้อง
หรืออยู้ห้องเดียวกันคะ คือรู้ไหมว่าเราพูดอะไร ทำอะไรลงไปบ้าง><

2.เวลาในการสัมภาษณ์(เดี่ยว) ของแต่ละคนนานแค่ไหนคะ พอจะเฉลี่ยได้ไหมคะ

3.เวลาแสดงความสามารถพิเศษ(ซึ่งเก็บเกี่ยวข้อมูลได้ว่าบางคนไม่โดน??) อาจารย์หรือพี่ๆที่เป็นคนสัมภาษณ์ กำหนดเวลาให้ไหมคะ
หรือว่าให้เราเต้นๆ ร้องๆ บ้าๆ บอๆไป แล้วท่านจะบอกเองว่า"พอ(เห๊อะ)"
หรือเต้น ร้องจบเพลงเลย ท่านก็ไม่ว่า หรือยังไง??
กลัวว่าแสดงความสามารถน้อยไปจะไม่พอ มากไปท่านจะรำคาญเอา-.-"

4.วันสอบสัมภาษณ์ต้องมีแฟ้มสะสมผลงานไปด้วยไหมคะ ของหนูไม่อะไรเลย เกียรติบัตรล่าสุดเมื่อ ม.2 T T

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Offline Heesinki

• AFSer Novice
  • *
  • E.L.F.♥SUPER JUNIOR
    • My Facebook
    • My Tumblr
AFS คือความใฝ่ฝันอันสูงสุดของหนู ><

Offline mixth

• AFSer Admin
  • *
    • My LinkedIn Profile
    • follow mixth on twitter
    • Mixth Network
  • Exchange In: Iceland
  • Generation: #48 (2009-2010)
1.เวลาที่เราสอบสัมภาษณ์น่ะค่ะ เพื่อนคนอื่นๆนั่งรออยู่ข้างนอกห้อง
หรืออยู้ห้องเดียวกันคะ คือรู้ไหมว่าเราพูดอะไร ทำอะไรลงไปบ้าง><

ไม่น่าทราบครับ เพราะว่าเข้าไปอยู่ในห้องคนเดียว ถ้าอายที่จะแสดง อย่าอายครับน้อง! จะเป็นเด็กเอเอฟเอสแล้ว 555 แต่แนะนำว่าอย่าเสแสร้งนิสัยนะ เพราะว่ากรรมการเก่งๆกันทั้งนั้นน๊าาาา

2.เวลาในการสัมภาษณ์(เดี่ยว) ของแต่ละคนนานแค่ไหนคะ พอจะเฉลี่ยได้ไหมคะ

ประมาณ 10-20 นาทีได้ครับ

3.เวลาแสดงความสามารถพิเศษ(ซึ่งเก็บเกี่ยวข้อมูลได้ว่าบางคนไม่โดน??) อาจารย์หรือพี่ๆที่เป็นคนสัมภาษณ์ กำหนดเวลาให้ไหมคะ
หรือว่าให้เราเต้นๆ ร้องๆ บ้าๆ บอๆไป แล้วท่านจะบอกเองว่า"พอ(เห๊อะ)"
หรือเต้น ร้องจบเพลงเลย ท่านก็ไม่ว่า หรือยังไง??
กลัวว่าแสดงความสามารถน้อยไปจะไม่พอ มากไปท่านจะรำคาญเอา-.-"

มันอยู่ที่ว่าเค้าจะวนมาถามความสามารถเราไหม แล้วก็การแสดงขึ้นอยู่กับเราเลยครับ เพราะไม่ใช่ทุกคนหรอกที่จะแสดง

4.วันสอบสัมภาษณ์ต้องมีแฟ้มสะสมผลงานไปด้วยไหมคะ ของหนูไม่อะไรเลย เกียรติบัตรล่าสุดเมื่อ ม.2 T T

ตอนพี่ไป พี่ไปตัวเปล่านะ ที่เรียกสัมภาษณ์เนี่ยเค้าไม่ห่วงเรื่องการเรียนหรืออะไรแบบนี้หรอก เพราะผ่านข้อเขียนได้ก็คือด้านความรู้โอเคแล้ว จุดหลักคือดูอุปนิสัยน้องว่าเหมาะสมไหม ดูหลายๆแง่ หลายๆมุมของน้องๆครับ
AFS Iceland#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29 | EGCO Mahidol #22

Offline vista054

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: Australia
  • Generation: #50 (2011-2012)
อืมม  กลัวสัมภาษณ์ไม่ผ่าน มากกกก

• *
เพิ่งนึกข้อสงสัยออกอีกข้อค่ะ

1.เห็นพี่ๆทุกคนบอกว่าอย่าเฟค เป็นตัวของตัวเอง แต่ให้เป็นไทยแบบไท๊ยไทยเอาไว้... แล้วแบบนี้ เวลาพูดหนูต้อง "ร ล"ชัดแป๊ะไหมคะ มันดูพิกลๆยังไงไม่รู้อ่ะค่ะ กลัวอาจารย์จะ(รู้)ว่าเฟคTT

2.เข้าไปถึงปุ๊บ แนะนำตัวก่อนเลยหรือว่ารอให้อาจารย์ถามก่อนคะ

3.ถ้าตื่นเต้นจนนึกคำพูดไม่ออก ตอบเป็นภาษาไทยหมดเลยT.T ....หนูยังจะมีหวังไหมคะพี่ กลัวง่ะY.Y

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA#48 Camp 2 LAX
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
1.ไม่ต้อง "ร ล" ชัดหรอกครับ เอาแค่ให้ฟังรู้เรื่องพอ

2. รออาจารย์ถามก่อนครับ จึงแนะนำตัว แล้วอย่าลืม ห้ามนั่งจนกว่าอาจารย์เชิญให้นั่งนะครับ อีกอย่างทำความเคารพด้วยก็ดีครับ

3.อันนี้อย่าตื้นเต้นแน่ะ พยายามสงับสติอารมณ์ดีๆนะครับ อาจารย์ไม่กัดหรอก ผิดนิดผิดหน่อยเขาไม่ว่าอะไรหรอกครับ :)
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline Milk-Liqure,,BFL

• AFSer Sophomore
  • *
  • ตัวจริง BFL* ค่ะ :))
  • Exchange In: Belgium Flanders
กำลังสงสัยเหมือนจขกท.พอดีเลยค่ะ tt'
เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆเลยค่ะ แล้วจะเก็บนำไปใช้นะคะ :D

The Way To Success Is Not Eazy *,,
AFS * เพราะมันคือความฝัน ;'))
BELGIUM FLANDERS#51
The Way To Success Is Not Easy *,,
RW#102

• *
ขอบคุณพี่ๆที่กรุณาตอบคำถามนะคะ...หนูใช้คำว่ากรุณา เพราะรู้สึกแบบนั้นจริงๆ^^
ฮือๆ วันนั้นใกล้มาถึงแล้ว ทำยังไงดีหนอ... เพื่อนๆข้างบนจ๋า สู้ไปด้วยกันนะ>< ฮึ้บๆ

Offline W A E N

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #50 (2011-2012)
อยากตอบอ่ะ : ))

ของเราก็เพื่อนนั่งๆอยู่ข้างนอกอ่ะจ่ะ แบบรอหน้าห้อง ใครเข้าไปก็ให้กำลังใจกัน ระหว่างรอวัมภาษณ์เราก็ได้เพื่อนใหม่ไปด้วยเลยแหละ เพราะยังไงก็ควรจะรู้จักอยู่แล้ว เพราะต้องมีกิจกรรมกลุ่มอีก รู้จักไว้เยอะๆดีกว่าาา

อันนี้ไม่รู้สิ เรา่วาแล้วก็กรรมการติดลมรึปล่าวว (?)

ไม่หล่ะมั๊ง ถ้าเรากล้าแสดงออกอยากทำก็ขอเค้าทำเล๊ยย เค้าอยู่ดูจนจบอยู่แล้วแหละ

ุถ้ามีก็เอาไปเหอะ เพื่อนเรา วาดรูปเก่งมันก็เอาไปโชว์ รำกระบี่ได้มันก็แสดง ทำหมดทุกอย่างเลยยยย

ที่ถามมารอบที่ 2
1.เห็นพี่ๆทุกคนบอกว่าอย่าเฟค เป็นตัวของตัวเอง แต่ให้เป็นไทยแบบไท๊ยไทยเอาไว้... แล้วแบบนี้ เวลาพูดหนูต้อง "ร ล"ชัดแป๊ะไหมคะ มันดูพิกลๆยังไงไม่รู้อ่ะค่ะ กลัวอาจารย์จะ(รู้)ว่าเฟคTT
ส่วนตัวคิดว่า.. ก็อย่าทำให้มันดูเฟคดิ แต่ความจริงมันก็ควรจะพูดชัดอยู่แล้วนะ แบบพูดให้แยกออกว่ามัน ล หรือ ร อ่ะ

2.เข้าไปถึงปุ๊บ แนะนำตัวก่อนเลยหรือว่ารอให้อาจารย์ถามก่อนคะ
ของเรานะ เข้าไปหวัดดี บลาๆๆ แล้วกรรมกราเค้าก็เริ่มของเค้าเองหล่ะ

3.ถ้าตื่นเต้นจนนึกคำพูดไม่ออก ตอบเป็นภาษาไทยหมดเลยT.T ....หนูยังจะมีหวังไหมคะพี่ กลัวง่ะY.Y
เฮ้... ไม่เป็นไรหรอกก ตอบไทยแต่ตอบดีก็เจ๋งงอยู่แล้ว ตอนนั้นจำได้เลยแบบกำลังจะอธิบายว่าทำไมเลือกประเทศนี้บลาๆ คิดคำอังกฤษไม่ออกก็ หนูขอพูดไทยนะคะ แล้วก็พูดโลดดด

สุดท้ายนี้ ก็ยิ้มแย้มเข้าไว้  :laugh: ตอบคำถามก็ให้มันดูมีกึ๋น อย่าตอบไรที่มันดูต๊องๆไร้สาระไม่ค่อยมีน้ำไรงั้นและกัน เพราะเคยตอบมาบางคำถามแล้วออกแนว กรุไม่เลยอะไรประมานนั้น สู้ๆจ่ะ มั่นใจไว้

Offline pitchaya

• AFSer Novice
  • *
จะสอบสมภาษณ์เหมือนกันค่ะ
กลัวมากเลย  T^T
กลัวแบบกรรมการถามมาแล้วนั่งอึ้งตอบไม่ได้
ยิ่งพูดอังกฤษไม่ได้อยู่
แต่ก็จะสู้นะคะ 55
อยากเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน >[]<'