Author Topic: ขอคำแนะนำจากพี่ที่ไปฟินแลนด์  (Read 4543 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Nuey 8)

• AFSer Novice
  • *
  • น.เนย สุ้!
ไม่ค่อยเห็นมีคนพูดถึงฟินแลนด์เลย

อยากรุว่าเป็นยังไง
เพราะหนูชอบประเทศนี่มาก ก ก
อยากไป แต่ใจก้แอบกลัวอยุนิดๆ

เค้าพุดอังกฤษกันได้ป่ะคะ?

พี่ๆไงช่วยเล่าประสบการหน่อยนะค่ะ
^^

หนูอายุตอนเดินทาง 15.10อะคะ
ประเทศที่อยากไปมากๆตอนแรกอย่างcanadaก้ออด
ก้อเลยว่าจะเลือก
1.ฟินแลน
2.เชค
3.เดนมาร์ด/อิตาพี่ช่วยแนะนำด้ว ย ยค่ะ

^^

P.S.สวัสดีว่าที่รุ่น49ทุกคนนะจ่ะ
สุ้!! เพื่อ ลุงซานต้าคอส   เนื้อนมไข่ และวิหาร ~

tannoiz

• Guest
อยากไปฟินแลนด์อ่าาาาา    Suomi!!!!!

อยากไปบ้านซานตาครอส  กี้วๆๆ

พี่บ้าฟินแลนด์มากกกกก  ขนาดซื้อหนังสือ Guide Book มาอ่านเลยล่ะ ฮิฮิ

แต่สุดท้ายก็...ไม่ได้ครับ -*-

เค้าพุดอังกฤษกันได้ป่ะคะ? --------------->  พูดได้ครับ แต่สำเนียงจะแปร่งๆออกแนวสุพรรณนิดๆ ต้องตั้งใจฟังมากๆเลยล่ะ  555+

Offline POOM GER#49SH

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #49 (2010-2011)
ฟินแลนด์พูดอังกฤษเก่งครับ เด็กเค้าพูดได้หมดอะ

Offline Mob

• *
อยากไปฟินแลนด์เหมือนกันเลย

Offline ραт ARG 48™.

• AFSer Counselor
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: No
  • Generation: No
อยากไปฟินแลนด์อ่าาาาา    Suomi!!!!!

อยากไปบ้านซานตาครอส  กี้วๆๆ

พี่บ้าฟินแลนด์มากกกกก  ขนาดซื้อหนังสือ Guide Book มาอ่านเลยล่ะ ฮิฮิ

แต่สุดท้ายก็...ไม่ได้ครับ -*-

เค้าพุดอังกฤษกันได้ป่ะคะ? --------------->  พูดได้ครับ แต่สำเนียงจะแปร่งๆออกแนวสุพรรณนิดๆ ต้องตั้งใจฟังมากๆเลยล่ะ  555+

As P'Tan said not only the accent they also so speak with high speed!!!!
But as you live there probably u'll be improving ur listening skill everydays so it's gonna be fine.

Offline oilizza

• *
เราก็อยากไปฟินแลด์เหมือนกัน แล้วตอนนี้ก็เลือกฟินแลนด์เป๋นอันดับที่ 3 ไว้แล้วด้วยง่ะ แต่ดูท่าทางคนอยากไปมากพอสมควร เอาไงล่ะคราวนี้

Offline $ı|ʌ3ɹɐ0ɯ<qɹɐ#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Belo Horizonte-MG
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #49 (2010-2011)
เห็นในรายละเอียด เขาบอกว่า ห้ามเอา Laptop ไปอันขาด แถมจำกัดการใช้ Internet ด้วย

เป็นเพราะอะไรครับ???

Offline Pittawat.battle

• AFSer Journalist
  • *
  • Non-loser !!
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #48 (2009-2010)
คิดว่าน่าจะเป็นข้อจำกัดในการปรับตัว

แต่ไม่เอาไปก็ไม่เห็นเป็นรัยเลยนี่  ซีเรียสอะไรมาก
ถ้าหากวันนี้เรายังอยู่ด้วยกัน...ไม่รู้ว่าใจฉันจะมีความสุขมากขนาดไหน :D:D

Offline ραт ARG 48™.

• AFSer Counselor
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
เห็นในรายละเอียด เขาบอกว่า ห้ามเอา Laptop ไปอันขาด แถมจำกัดการใช้ Internet ด้วย

เป็นเพราะอะไรครับ???

Becoz laptop effetly a lot with your adapting to those guys that usually to play with it all day.
So that's why they're strict with it