Author Topic: ถาม-ตอบ ปัญหาการซ้ำชั้น ข้ามชั้น Diploma สอบ Admission, GAT-PAT  (Read 78807 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline AOEY GER[NH]#49

• AFSer Junior
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #49 (2010-2011)
พี่ไมค์คะ อยากรู้ว่า transcript ขอก่อนจบปีจะมีปัญหามั๊ยคะ
คือ ตอนนี้อยู่เยอรมัน (เหนือ) รร มันจะปิดตอนปลายเดือน June แต่เราขอ transcript ตอน May ได้มั๊ยอะ
คือกลัวมีปัญหาค่ะ
เยอรมันเจ๋งป้ะ! : )

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • Da Mike Channel
  • Exchange In: United States
  • Generation: #44 (2005-2006)
พี่ไมค์คะ อยากรู้ว่า transcript ขอก่อนจบปีจะมีปัญหามั๊ยคะ
คือ ตอนนี้อยู่เยอรมัน (เหนือ) รร มันจะปิดตอนปลายเดือน June แต่เราขอ transcript ตอน May ได้มั๊ยอะ
คือกลัวมีปัญหาค่ะ

อันนี้ต้องถามโรงเรียนอ่ะครับ เขาอาจจะออกแบบไม่เต็มให้ก็ได้ คือถ้าสอบ final เสร็จแล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz

Offline ใหม่BRA#50

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #50 (2011-2012)
พี่ค่ะ ก่อนมาสอบของ ม.5ครบหมดแล้วมีเกรดแล้ว แต่พอมาที่บราซิลก็เรียนอยู่ ม.5 อีก ถ้าจะกลับไปสอบเข้ามหาลัยเลยโดยที่ไม่ต้องซ้ำ ม.6ได้มั้ยค่ะ 

• *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
พี่ค่ะ ก่อนมาสอบของ ม.5ครบหมดแล้วมีเกรดแล้ว แต่พอมาที่บราซิลก็เรียนอยู่ ม.5 อีก ถ้าจะกลับไปสอบเข้ามหาลัยเลยโดยที่ไม่ต้องซ้ำ ม.6ได้มั้ยค่ะ 

ต้องลองถามกับโรงเรียนดูนะครับ ของน้องไปตอน ม.6 ใช่ป่ะ ปกติแล้วถ้าไป ม.6 จะต้องมาซ้ำ 1 เทอม แต่ว่าอาจจะขอโรงเรียนสอบก็ได้
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai

Offline cookiiz

• *
พึ่งสอบติดเอเอฟเอสครั้งแรกเลยค่ะ
อยากไปอิตาลี แต่ติดที่ครอบครับค่ะ
เพราะท่านบอกว่า ถ้าไปเรียนแล้วต้องกลับมาซ้ำชั้นที่ไทย
ท่านจะไม่ให้ไป เพราะตอนนี้กี้เรียน ม.5 แล้ว ได้ไปปีหน้า
ก็เป็น ม.6 พอถึงตอนกลับมา เพื่อนๆ ก็เอนท์เข้ามหาลัยกันไปหมดแล้ว
เลยอยากรู้ว่าเค้ารับรองให้เราได้มั้ยคะ ว่าจะได้ใบประกาศหรือใบจบการศึกษารึเปล่า ??

Offline O'PAL USA .

• *
  • AFS USA#51 ค่า x)
    • My Tumblr
    • follow ThitipalO9 on twitter
  • Generation: #51 (2012-2013)
พี่ไมค์คะ คือ .. โรงเรียนหนูจะให้พาสชั้นก็ได้หรือซ้ำก็ได้ ..
คือว่าหนูติดเมกาอะ่ค่ะ แล้วเมกาเค้าจะออกใบเทียบให้เรามั้ยคะ ?
AFS-USA51 : San Francisco, CA.
Academy of Health & Science @ Burton H.S.
IM'S0NE <3 . Always Girls' Generation .

C 0 N T /\ C T m e ;

[email protected]
@Thitipal : Instagram
@ThitipalO9 : Twitter
facebook.com/ThitipalSOSHI : Facebook
thitipal.tumblr.com : Tumblr

Offline Natt_Picha

• *
  • Exchange In: Russia
พี่ค่ะคือว่าแนทไปแลกเปลี่ยนม.5 อ่ะค่ะ เรียนแผนวิทย์-คณิต แล้วจะเข้านิติศาสตร์ ธรรมศาสตร์ ซึ่งมันเป็นทางแผนศิลป์อ่ะค่ะ แล้วการที่จะเข้าคณะนี้ได้อ่ะ มันมี 2 ทางคือ สอบตรง กะ แอดมิดชั่น สอบตรงอ่ะ เห็นเค้าบอกกันว่าต้องใช้เกรด 4 เทอมอ่ะค่ะ แล้วแนทไปม.5 ถ้ากลับมาไม่ซ้ำ ก้อมาเรียนม.6เลย แล้วไม่มีเกรด 2 เทอมของม.5 แล้วจะมีสิทธิ์สอบตรงมั้ยอ่ะค่ะ แต่ตอนนี้คือ แนทยังไม่ตัดสินใจเลยว่าจะเอาไงดี ซ้ำ ไม่ซ้ำ ใจจริงอยากไม่ซ้ำนะ อยากจบพร้อมเพื่อนอีกอย่างนิติก้อไม้ได้ไปทางวิทย์ เลยไม่อยากซ้ำอ่ะค่ะ แต่ว่าถ้าไม่ซ้ำก้อกลัวมีความรู้ไม่พอไปสอบแข่งกะเค้าอยู่ดีอ่ะ ดูเด็กไทยเรียนแข็งมากจริงๆ พี่ว่าแนทจะเอาไงดีอ่ะค่ะ ถึงเวลาที่ต้องเลือกแล้ว T^T

ขอบคุณมากๆค่ะพี่ ^^
<3 Proud to be AFS <3

AFS  RUS#50 -^0^-

tannoiz

• Guest
พี่ค่ะคือว่าแนทไปแลกเปลี่ยนม.5 อ่ะค่ะ เรียนแผนวิทย์-คณิต แล้วจะเข้านิติศาสตร์ ธรรมศาสตร์ ซึ่งมันเป็นทางแผนศิลป์อ่ะค่ะ แล้วการที่จะเข้าคณะนี้ได้อ่ะ มันมี 2 ทางคือ สอบตรง กะ แอดมิดชั่น สอบตรงอ่ะ เห็นเค้าบอกกันว่าต้องใช้เกรด 4 เทอมอ่ะค่ะ แล้วแนทไปม.5 ถ้ากลับมาไม่ซ้ำ ก้อมาเรียนม.6เลย แล้วไม่มีเกรด 2 เทอมของม.5 แล้วจะมีสิทธิ์สอบตรงมั้ยอ่ะค่ะ แต่ตอนนี้คือ แนทยังไม่ตัดสินใจเลยว่าจะเอาไงดี ซ้ำ ไม่ซ้ำ ใจจริงอยากไม่ซ้ำนะ อยากจบพร้อมเพื่อนอีกอย่างนิติก้อไม้ได้ไปทางวิทย์ เลยไม่อยากซ้ำอ่ะค่ะ แต่ว่าถ้าไม่ซ้ำก้อกลัวมีความรู้ไม่พอไปสอบแข่งกะเค้าอยู่ดีอ่ะ ดูเด็กไทยเรียนแข็งมากจริงๆ พี่ว่าแนทจะเอาไงดีอ่ะค่ะ ถึงเวลาที่ต้องเลือกแล้ว T^T

เรื่องเกรด  สอบตรง นิติ มธ. ใช้4เทอมก็ได้จ้ะ  แต่ต้องมีหลักฐานการไปเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนแนบไปด้วยเท่านั้นเอง

ไม่จำเป็นหรอก  ถ้ากลับมาแล้วฟิตอ่านหนังสือสอบตรงแบบintensiveก็น่าจะทันอยู่ครับ   (มีคนทำได้จริงๆนะ)   สู้ๆ

ป.ล.  พี่อยู่นิติ จุฬาฯจ่ะ   อย่าลืมมาวันรพีที่คณะนิติศาสตร์ จุฬาฯนะน้องๆ  เอิ๊กๆ
« Last Edit: August 03, 2011, 10:44:22 PM by TANSUISSE48 * »

Offline Natt_Picha

• *
  • Exchange In: Russia

เรื่องเกรด  สอบตรง นิติ มธ. ใช้4เทอมก็ได้จ้ะ  แต่ต้องมีหลักฐานการไปเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนแนบไปด้วยเท่านั้นเอง

ไม่จำเป็นหรอก  ถ้ากลับมาแล้วฟิตอ่านหนังสือสอบตรงแบบintensiveก็น่าจะทันอยู่ครับ   (มีคนทำได้จริงๆนะ)   สู้ๆ

ป.ล.  พี่อยู่นิติ จุฬาฯจ่ะ   อย่าลืมมาวันรพีที่คณะนิติศาสตร์ จุฬาฯนะน้องๆ  เอิ๊กๆ

ขอบคุณค่ะพี่ ^^

งั้นแนทเลือกไม่ซ้ำนะๆ กลับมา ม.6 เลย แต่ว่าๆที่ รร.แนทอ่ะ เค้าให้สอบปลายภาคก่อนไป เพราะเค้าคิดว่าถ้าเกิดกลับมาแล้วนิติเค้าใช้ 5 เทอมเราจะได้มียื่น แล้วๆแนทยังไม่ได้เรียนอะไรเลย จะเอาไรไปสอบอ่ะ อีกอย่างถ้าสอบออกมาแล้วเกรดไม่ดีมันก้อจะฉุดเกรดที่มีอ่ะดิค่ะ ถ้างั้นแนทไม่สอบดีมั้ยอ่ะ จะได้มีเกรดม.4 กะม.6 เลย เกรดจะได้สูงขึ้น ^^

- พี่อนู่นิติ จุฬา หรอ เก่งมากเลยอ่ะ พี่ไปม.ไหน แล้วกลับมาซ้ำป่ะ แล้วๆสอบยากมั้ยอ่ะ
- งานวันรพี พรุ่งนี้ใช่มั้ยยย แนทไปๆ แล้วเจอกันค่ะ ^^
<3 Proud to be AFS <3

AFS  RUS#50 -^0^-

Offline Kunthon

• AFSer Senior
  • *
  • Tadcha-Alabama USA 1997/Milan K-Santo Domingo 2009
    • My LinkedIn Profile
    • My Tumblr
    • http://myiprimm.hi5.com , http://www.facebook.com/home.php?#/profile.php?id=635576402
ไม่ได้เข้ามานาน และขณะนี้ ปัญหาของลูกดิฉันได้คลี่คลายไปแล้วเกี่ยวกับโจทย์ตามห้วข้อกระทู้นี้

ขอเชยชมว่ากระทู้นี้ ดี เพื่อลูกๆ จะได้มาอ่าน เตรียมตัวก่อนเดินทาง เผื่อมีข้อข้องใจจะได้รับมือแก้ไขปัญหาของการกลับเข้าเรียนในไทย และรีเทิร์นนี รุ่นเก่า/ใหม ก็ช่วยๆ กัน ให้มีจิตสาธารณะ ทุกครั้งทึ่เข้ามาอ่านบอร์ดเอเอฟเอส ได้ทั้งสาระและคุณค่า กด like ก็ลูกสาว 2 คน ได้เป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนทั้งคู่ เขาได้อะไรดีๆ เพิ่มพูนให้กับเส้นทางอนาคตที่จะก้าวหน้าต่อไป

Ale Ale Ale DOMINICAN ALE ALE ALE

http://leeshm.blogspot.com

Offline mommypoka

• *
ขอโทษนะคะ ขอถามปัญหาเรื่องการสอบด้วยคะ คือลูกจะไปทวีปใต้ ซึ่งอาจจะยังไม่ได้สอบปลายเทอม 2  พอไปติดต่อวิชาการ บอกว่าไม่มีนโยนายให้สอบก่อน
แล้วจะทำอย่างไรคะ  ใครพอมีประสบการณ์นี้บ้าง  ควรทำอย่างไร  คุณแม่ไม่ทราบวิธีการโพสคะ  ขอเข้ามาถามในคำตอบนะคะ รบกวนคุณไมค์ และผู้รู้หน่อยคะ
ลูกอยู่ ม.4 ได้ภาคพื้นทวีปใต้คะ  ขอบพระคุณคะ

Offline N4N USA*49

• *
พี่ไมค์ค่ะ  ก.ศึกษาจะออกใบจบให้ไหมค่ะ ถ้ามีคะแนนแค่ม.5 อย่างเดียว แต่ได้ transcript กับ diploma มาแล้วจากโรงเรียนที่อเมริกาแล้วค่ะ (ไปตอนม.4 ค่ะ)
SimZbaH

Offline somorung

• *
  • Exchange In: China
  • Generation: #51 (2012-2013)
พี่ไมค์คะ ตอนที่กลับมาจากต่างประเทศแล้วเนี่ยะ เราเอาแค่ transcript จากที่นั่นมา ก็พอแล้วใช่มั้ยคะ ที่จะทำให้เราไปเรียนในชั้นต่อไปได้ โดยไ่ม่ต้องซ้ำชั้น เพราะหนูรู้สึกกังวลมากเลยค่ะ ว่าจะเรียนตามคนอื่นไม่ทัน เพราะม.4 มันมีหลายๆเรื่องที่ใหม่ๆ
แล้วเราต้องไปทำเกรดในโรงเรียนต่างประเทศให้ดีๆด้วยใช่มั้ยคะ ?  :smiley:

• *
ขอโทษนะคะ ขอถามปัญหาเรื่องการสอบด้วยคะ คือลูกจะไปทวีปใต้ ซึ่งอาจจะยังไม่ได้สอบปลายเทอม 2  พอไปติดต่อวิชาการ บอกว่าไม่มีนโยนายให้สอบก่อน
แล้วจะทำอย่างไรคะ  ใครพอมีประสบการณ์นี้บ้าง  ควรทำอย่างไร  คุณแม่ไม่ทราบวิธีการโพสคะ  ขอเข้ามาถามในคำตอบนะคะ รบกวนคุณไมค์ และผู้รู้หน่อยคะ
ลูกอยู่ ม.4 ได้ภาคพื้นทวีปใต้คะ  ขอบพระคุณคะ

ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะครับ

ผมไม่ค่อยจะสันทัดเรื่องภาคพื้นใต้เท่าไร แต่ตามที่ผมเข้าใจ ถ้าน้องเขาจะไม่สอบปลายภาคก็ได้ เพราะว่าตามกฏกระทรวง น้องสามารถกลับมาเทียบชั้นเรียนได้ 2 ภาคเรียน นั่นก็หมายความว่า น้องสามารถเทียบชั้นเรียนเทอม 2/2554 กับ 1/2555 และหลังกลับมา ก็มาไล่เก็บคะแนน และสอบเทอม 2/2555 ครับ

พี่ไมค์ค่ะ  ก.ศึกษาจะออกใบจบให้ไหมค่ะ ถ้ามีคะแนนแค่ม.5 อย่างเดียว แต่ได้ transcript กับ diploma มาแล้วจากโรงเรียนที่อเมริกาแล้วค่ะ (ไปตอนม.4 ค่ะ)

จบสิครับ ไปแลกเปลี่ยน ม.4 จะไม่มีเกรด แต่ถือว่าผ่านเพราะไปแลกเปลี่ยน เขาก็จะคิดเกรด ม.5 กับ ม.6 แทน (4 ภาคเรียน)

พี่ไมค์คะ ตอนที่กลับมาจากต่างประเทศแล้วเนี่ยะ เราเอาแค่ transcript จากที่นั่นมา ก็พอแล้วใช่มั้ยคะ ที่จะทำให้เราไปเรียนในชั้นต่อไปได้ โดยไ่ม่ต้องซ้ำชั้น เพราะหนูรู้สึกกังวลมากเลยค่ะ ว่าจะเรียนตามคนอื่นไม่ทัน เพราะม.4 มันมีหลายๆเรื่องที่ใหม่ๆ
แล้วเราต้องไปทำเกรดในโรงเรียนต่างประเทศให้ดีๆด้วยใช่มั้ยคะ ?  :smiley:

ใช่ครับ ใช้ transcript จากโรงเรียนที่น้องไปแลกเปลี่ยนมา เรื่องเกรดนั้นก็แล้วแต่คนนะครับ เรียนให้ผ่านก่อนละกัน :)