Author Topic: เรื่องแนวข้อสอบน่ะค่ะ  (Read 5799 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline น้ำหวาน =] ยุ่นปี่สี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #49 (2010-2011)
 :m079:

แว้กกกกก

คือวันนี้ไปซื้อใบสมัคร + ข้อสอบเก่ามาแล้วน่ะค่ะ (แต่ยังไม่ได้ส่งใบสมัครนะเออ)
แล้วก็ลองเปิดข้อสอบเก่าของปีที่แล้ว (#48) ก็แบบ...

:th_036_omg:

....

ก็ไม่มีอะไรน่ะค่ะ แค่อยากจะถามว่าแนวข้อสอบของ afs คล้ายๆ เดิมอย่างนี้ทุกปี ในระดับความยาก/ง่าย ประมาณนี้ และโจทย์ลักษณะนี้ใช่ไหมคะ?

เราจะสามารถเชื่อในแนวของข้อสอบเก่าได้ขนาดไหนคะ?

อ้อ! แล้วก็ขอถามเพิ่มเติมเล็กน้อยสำหรับทุกๆ ประเทศเลยนะคะว่า
ตอนที่เราไป (หมายถึงเดินทางจริงๆ ) จะได้ไปในช่วงเปิดเทอมปีการศึกษาใหม่ของประเทศนั้นๆ เลยหรือเปล่าคะ?

(เช่นอเมริกาเปิดเรียนเดือนสิงหา เราก็ออกเดินทางประมาณนั้น เลยหรือเปล่าคะ?)

ยังไงก็ขอความกรุณาด้วยนะค้าาา

ตอนนี้ต้องงงง...

:rab-tuzki10:

ซะแล้วววววววววววว

:th_080_:

[email protected] >> แอดมาก็ได้ไม่กัด หึๆ -_-+ [เปลี่ยนเมล์ค่ะ]

ชั้นอยากได้โฮสแล้ว ~ >[]<~

JrzZ ITA#48

• Guest
Re: เรื่องแนวข้อสอบน่ะค่ะ
« Reply #1 on: May 14, 2009, 08:21:58 PM »
ก้อปกติมันก้อคล้ายเดิมไม่ใช่หรอคะ?

เราจำไม่ได้อ่ะ สอบเสดก้อลืมเลย 55555555

ไปช่วงที่ใกล้ๆเปิดเทอมอ่ะถูกแล้วค่ะ ^^

Offline JANE ,,

• AFSer Senior
  • *
  • ITA #48 !!
    • My LinkedIn Profile
« Reply #2 on: May 14, 2009, 08:49:04 PM »
ก็ข้อสอบแนวๆเดียวกันแหละๆ 55
แนวคิดอะไรเหมือนกัน

เวลาไปก็ไปใกล้ๆเปิดเหละมั้ง
บางคนไปก่อนเปิดอาทิตย์นึง

แต่เยอรมันที่ มีเหนือกะใต้
เค้าแบ่งตามเปิดเทอมไง
(เกี่ยวกะกระทู้มั๊ย? 55)

สู้!!

i <3 Reggio Calabria ,, i <3 Italia

tannoiz

• Guest
« Reply #3 on: May 14, 2009, 09:08:15 PM »

สวิตเซอร์แลนด์ก็มีเหนือกับใต้คือกั๋นเน้ออ......^^

แต่ของพี่ไปตอนที่เค้าพาสชั้นกันเรียบร้อยแล้วประมาณ4เดือน  บวกกับพี่ต้องไปเรียนเยอรมันที่Zürich อีกเดือนเต็มๆ

--------------------------------------------------------

เอาเป็นว่า พี่อ่านแนวข้อสอบเก่าก่อนสอบจริงๆแค่2ชั่วโมง แล้วถ้าพี่บอกว่าแนวคล้ายๆกันมากก!!!!!!....

น้องจะเชื่อพี่ปะล่ะ???

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
« Reply #4 on: May 14, 2009, 10:50:40 PM »
อย่าเครียดด อย่าไปกังวลมากก ถ้าทำไม่ถึงครึ่งนี่หัวเราะและไปฉลองได้เรยย ติดชัวว

ต้าร์ก้ไม่ถึงครึ่งตอนทำข้อสอบเก่า ยังติดเรยย

5555555555555

และเดินทางก้ประมานๆนั้น

สมมุติบางประเทศ(จำแน่นอนไม่ได้)เปิดต้นเดือนสิงหา เราก้อาจจะได้ไปประมานกลาง-ปลายน่าจะขึ้นอยู่กับทางAFSและเราได้โฮสหรือยังง

ถ้ายังไม่ได้โฮสการเดินทางก้อาจจะlateไปแต่คิดว่าไม่น่าจะมีปันหาอะไร

คิดว่าจะเปนประมานนี้

ยังไงก้สู้ๆๆ .. สอบติดแระว่ากัน!!

:  ))

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline หนูจ๋าไปอเมริกา 48

• AFSer Graduate
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
« Reply #5 on: May 15, 2009, 04:40:30 PM »
การสอบข้อเขียนจะแบ่งเป็นสองชุดค่ะ คือ ชุดภาษาไทยและภาษาอังกฤษ

ที่บอกว่าเป็นการสอบข้อเขียนนั้นไม่ได้หมายความว่าให้เราเขียนตอบแบบอัตนัยนะค่ะ เป็นข้อสอบแบบปรนัยให้ฝนตอบค่ะ

ชุดภาษาไทย

จะมีเนื้อหาเกี่ยวกับ ข่าวสาร บ้านเมือง เหตุการณ์สำคัญ บุคคลสำคัญของโลก ข่าวเด่นๆดังๆของโลก ข่าวในประเทศ ถามเกี่ยวกับความรู้รอบตัว และจะมีสำนวนไทย รวมถึงถามความเห็นเราเกี่ยวกับสถานการณ์ต่างๆด้วยค่ะ

ชุดภาษาอังกฤษ

Reading การอ่าน

จะเป็นการยกข้อความยาวๆบ้าง สั้นบ้าง หรืออาจจะเป็นป้ายโฆษณา เมนูอาหาร ไฟล์เครื่องบิน จะยกมา แล้วถามเราแล้วถามเกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ ดังนั้น อ่านดีๆ อ่านทวนหลายๆรอบ บางครั้ง อาจจะอ่านข้ามสิ่งสำคัญไป หรือ อาจจะยังตีความข้อความนั้นไม่เคลียร์ ยังไม่เข้าใจ แต่อย่าปล่อยมันไปนะค่ะ คำถามที่ถามจะไม่ใช่คำถามที่หาเจอในข้อความเลย แต่จะต้องมีการตีความและก็คิดนู่นคิดนี่ก่อน เพราะฉะนั้นใช้วิธีเห็นเค้าถามอะไรก็ยกคำถามขึ้นไปหาคำใกล้เคียงข้อความแบบทำข้อสอบที่โรงเรียนไม่ได้แน่ค่ะ เอ... แต่ถ้าได้ก็ได้เหมือนกันนะค่ะ ได้ผิดค่ะ แอบบอกนิดนึงค่ะว่าสำหรับจ๋า (เด็กธรรมดาๆ ที่ไม่ได้เรียนโรงเรียนอินเตอร์และก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษเท่าไหร่) คิดว่าศัพท์ยากค่ะ เราต้องรู้จักเดาคำศัพท์จากบริบทด้วยนะค่ะ แต่อย่าเพิ่งข้ามไปอย่างมั่วๆนะค่ะ ค่อยๆ อ่านไปให้จบบทความก่อนแล้วค่อยแก้ศัพท์ไปทีละตัวๆ ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นคนที่ภาษาอังกฤษแจ่มแจ๋วก็สบายบรื๋อเลยค่ะ

Expression (สำนวน) / Dialog (บทพูด)

จะให้มาเป็นแบบคนกำลังพูดกันค่ะ แล้วเว้นช่องโหว่ๆ ไว้ให้เราเติมว่าควรจะพูดอะไรอะไร บางครั้งก็จะมีเรื่องของสำนวนภาษาอังกฤษเข้ามาเกี่ยวข้องค่ะ แต่ละประโยคก็จะมีรูปแบบไม่เหมือนกัน เช่น ประโยคคำถาม ประโยคปฏิเสธ อุทาน แสดงความไม่แน่ใจ ลังเลใจ ไม่แน่นอน บลา บลา บลา..... แนะนำให้อ่านให้จบก่อนแล้วเรียบเรียงว่าเค้าพูดอะไรกัน รูปประโยคควรจะเป็นแบบ ไหนแล้วค่อยเติมค่ะ
USA Camp 1 Bus 1 ORD, Duluth MN
ศูนย์ศึกษานารี

Offline P POR#48

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS POR#48
  • Exchange In: Portugal
« Reply #6 on: May 15, 2009, 09:42:22 PM »
การสอบข้อเขียนจะแบ่งเป็นสองชุดค่ะ คือ ชุดภาษาไทยและภาษาอังกฤษ

ที่บอกว่าเป็นการสอบข้อเขียนนั้นไม่ได้หมายความว่าให้เราเขียนตอบแบบอัตนัยนะค่ะ เป็นข้อสอบแบบปรนัยให้ฝนตอบค่ะ

ชุดภาษาไทย

จะมีเนื้อหาเกี่ยวกับ ข่าวสาร บ้านเมือง เหตุการณ์สำคัญ บุคคลสำคัญของโลก ข่าวเด่นๆดังๆของโลก ข่าวในประเทศ ถามเกี่ยวกับความรู้รอบตัว และจะมีสำนวนไทย รวมถึงถามความเห็นเราเกี่ยวกับสถานการณ์ต่างๆด้วยค่ะ

ชุดภาษาอังกฤษ

Reading การอ่าน

จะเป็นการยกข้อความยาวๆบ้าง สั้นบ้าง หรืออาจจะเป็นป้ายโฆษณา เมนูอาหาร ไฟล์เครื่องบิน จะยกมา แล้วถามเราแล้วถามเกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ ดังนั้น อ่านดีๆ อ่านทวนหลายๆรอบ บางครั้ง อาจจะอ่านข้ามสิ่งสำคัญไป หรือ อาจจะยังตีความข้อความนั้นไม่เคลียร์ ยังไม่เข้าใจ แต่อย่าปล่อยมันไปนะค่ะ คำถามที่ถามจะไม่ใช่คำถามที่หาเจอในข้อความเลย แต่จะต้องมีการตีความและก็คิดนู่นคิดนี่ก่อน เพราะฉะนั้นใช้วิธีเห็นเค้าถามอะไรก็ยกคำถามขึ้นไปหาคำใกล้เคียงข้อความแบบทำข้อสอบที่โรงเรียนไม่ได้แน่ค่ะ เอ... แต่ถ้าได้ก็ได้เหมือนกันนะค่ะ ได้ผิดค่ะ แอบบอกนิดนึงค่ะว่าสำหรับจ๋า (เด็กธรรมดาๆ ที่ไม่ได้เรียนโรงเรียนอินเตอร์และก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษเท่าไหร่) คิดว่าศัพท์ยากค่ะ เราต้องรู้จักเดาคำศัพท์จากบริบทด้วยนะค่ะ แต่อย่าเพิ่งข้ามไปอย่างมั่วๆนะค่ะ ค่อยๆ อ่านไปให้จบบทความก่อนแล้วค่อยแก้ศัพท์ไปทีละตัวๆ ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นคนที่ภาษาอังกฤษแจ่มแจ๋วก็สบายบรื๋อเลยค่ะ

Expression (สำนวน) / Dialog (บทพูด)

จะให้มาเป็นแบบคนกำลังพูดกันค่ะ แล้วเว้นช่องโหว่ๆ ไว้ให้เราเติมว่าควรจะพูดอะไรอะไร บางครั้งก็จะมีเรื่องของสำนวนภาษาอังกฤษเข้ามาเกี่ยวข้องค่ะ แต่ละประโยคก็จะมีรูปแบบไม่เหมือนกัน เช่น ประโยคคำถาม ประโยคปฏิเสธ อุทาน แสดงความไม่แน่ใจ ลังเลใจ ไม่แน่นอน บลา บลา บลา..... แนะนำให้อ่านให้จบก่อนแล้วเรียบเรียงว่าเค้าพูดอะไรกัน รูปประโยคควรจะเป็นแบบ ไหนแล้วค่อยเติมค่ะ

สำหรับเรานะถ้าจะทำทำตามนี้

1. ชุดภาษาไทย (ความรู้รอบตัว)   อ่านมาเเค่พอรู้ก็พอ เช่น พระที่นั่งฝรั่งสวมชฎาอะไรเเบบเนี่ย   (ทำก่อน)
2. Expression (สำนวน) / Dialog (บทพูด)  ทำให้ไวเเบบถ้างงก็เปลี่ยนเลย                    (ทำอันที่สอง)
3. Reading การอ่านกินเวลานานมาก เพราะฉะนั้นถ้าทำไมทันก็มั่วเลย (มั่วมากไม่ดีนะ เเต่ทิ้งดิ่งจะดีที่สุด) (สุดท้าย)

ขอฝากว่า ใครจะสอบปีนี้ อย่าเครียดอย่าไปเรียนพิเศษที่บอกว่ามีเตรียมสอบ AFS เลยในความคิดนะ(เราว่าไม่ได้ผลอะ)

ASSUMPTION  forever AC 126

ไม่สนับสนุนให้ปั้มกระทู้ หรือ ตอบหลายๆเรพ

Offline โอเปิ้ล Ger(NH)#48

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Germany
« Reply #7 on: May 16, 2009, 01:31:16 AM »
เหมือนๆเดิมอ่ะ
แต่เคยได้ยินว่าถ้าส่ววนภาษาไทยทำได้ไม่ถึงเกณที่กำหนดไว้เค้าจะไม่ตรวจของส่วนอังกฤษเลย
(ไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่านะ)

แล้วก็ให้เลือกทำข้อที่ง่ายๆก่อน
พวกทำยากๆใช่เวลาคิดนานๆอ่ะเก็บไว้ทีหลัง
ระวังจะไม่ทันเวลานะ
เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ พวกเราจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน!!

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
« Reply #8 on: May 16, 2009, 09:27:22 PM »
เราไม่เคยอ่านแนวข้อสอบเก่าก่อนสอบเลย (เพราะตอนนั้นไม่รู้ว่ามี มารู้ก่อนสอบ 30 นาที)

ก้ไม่ยากหรอ ทำไปเรื่อยๆ ชิวๆ

ส่วนเวลาเดินทาง เราจะไปถึงก่อนเปิดเทอม 2อาทิตย์อย่างต่ำ เพื่อให้มีเวลาเตรียมตัว ปรับตัว นิดหน่อย
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
« Reply #9 on: May 17, 2009, 07:33:02 AM »
เหมือนครับบบบ
ความยากง่ายแล้วแต่คน ^^
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline PLOY >_<

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • ★*PLOY*★
« Reply #10 on: May 17, 2009, 11:45:08 AM »
ไม่ต้องซีเรียส

แต่คิดว่าน่าจะคล้ายๆกันนะ
แนวข้อสอบอ่ะ

L'Arts TU :D

E-mail [email protected]

Offline PockY Ita#48

• AFSer Junior
  • *
  • Ita [NA] #48
  • Exchange In: Italy
« Reply #11 on: May 17, 2009, 12:52:30 PM »
:m079:

แว้กกกกก

คือวันนี้ไปซื้อใบสมัคร + ข้อสอบเก่ามาแล้วน่ะค่ะ (แต่ยังไม่ได้ส่งใบสมัครนะเออ)
แล้วก็ลองเปิดข้อสอบเก่าของปีที่แล้ว (#48) ก็แบบ...

:th_036_omg:

....

ก็ไม่มีอะไรน่ะค่ะ แค่อยากจะถามว่าแนวข้อสอบของ afs คล้ายๆ เดิมอย่างนี้ทุกปี ในระดับความยาก/ง่าย ประมาณนี้ และโจทย์ลักษณะนี้ใช่ไหมคะ?

เราจะสามารถเชื่อในแนวของข้อสอบเก่าได้ขนาดไหนคะ?

อ้อ! แล้วก็ขอถามเพิ่มเติมเล็กน้อยสำหรับทุกๆ ประเทศเลยนะคะว่า
ตอนที่เราไป (หมายถึงเดินทางจริงๆ ) จะได้ไปในช่วงเปิดเทอมปีการศึกษาใหม่ของประเทศนั้นๆ เลยหรือเปล่าคะ?

(เช่นอเมริกาเปิดเรียนเดือนสิงหา เราก็ออกเดินทางประมาณนั้น เลยหรือเปล่าคะ?)

ยังไงก็ขอความกรุณาด้วยนะค้าาา

ตอนนี้ต้องงงง...

:rab-tuzki10:

ซะแล้วววววววววววว

:th_080_:

จากประสบการณ์ที่สอบมา2รุ่น และมีข้อสอบเก่าถึง3รุ่นนะคะ

มีรุ่น48นี่แหละที่รุสึกจะแปลกกว่าปีอื่นๆ

แต่ปีนี้น่าจะออกแนวของปี48น้า ที่เน้นไปในเรื่องreadingซะส่วนใหญ่

สู้ๆจร้า ว่าที่รุ่น49ทุกคน

Offline CCFeRnNIZz:))*

• AFSer Freshmen
  • *
« Reply #12 on: May 17, 2009, 06:20:39 PM »
พี่ค่ะ แล้วต้องทำได้กี่คะแนนถึงจะผ่าน ค่ะ

Offline Boss USA#48

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • TX, USA :D
« Reply #13 on: May 17, 2009, 07:05:14 PM »
มันก้อเหมือนกันๆๆ

อย่าไปคิดมากกก
" Don't love someone for a reason because if you love him for a reason,
then you can find many reasons to stop loving him as well. "

" ไม่ใช่ปัจจุบัน...แต่คืออนาคต " :th_007_:

HI5 : http://bosskidz.hi5.com <<<