Author Topic: การสอบๆ ค่ะ รบกวนพี่ๆหน่อยค่า  (Read 9061 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Dear

• AFSer Novice
  • *
คือว่า หนูอยากจะลองไปสอบดูอ้ะค่ะ แล้วคือหนูอยากรู้ว่า
การสอบต้องสอบอะไรบ้าง ยังไงถึงจะผ่าน
แล้วสอบข้อเขียน อ้ะค่ะ คำถามประมาณไหนหรอคะ ? เวลาตอบเป็นทางการไหมอ้ะคะ แบบแกรมม่าอ้ะค่ะ
แล้วก็สอยสัมภาษณ์ด้วยอ้ะค่ะ พี่เค้าถามแนวไหนหรอคะ
หนูอยากไปสอบก็กลัวว่ายังมีความรู้ไม่พอที่จะไปสอบเลยอยากจะมาศึกษาไรงี้ก่อนอ้ะค่ะ
รบกวนด้วยนะค๊ะๆ

Offline - จิงนะเออ

• AFSer Graduate
  • *
  • จิง IAH .,., USA#48 ไป Morrilton, Arkansas
:m141: ข้อสอบ จะแบ่งเป็น 2 ลักษณะใหญ่ๆ คือ

1. ชุดภาษาไทย 20 ข้อ
2. ชุดภาษาอังกฤษ 80 ข้อ

ชุดภาษาไทย จะมีเนื้อหาเกี่ยวกับ ข่าวสาร บ้านเมือง ข่าวเด่นๆดังๆของโลก ข่าวในประเทศ ถามเกี่ยวกับความรู้รอบตัว และจะมีสำนวนไทยเล็กน้อย รวมไปถึง ถามความเห็นของเรา เกี่ยวกับข่าวสาร และยังมีการยกสถานการณ์มา แล้วถามว่า เราจะทำอย่างไร กับสถานการณ์นั้น?

ชุดภาษาอังกฤษ จะมี

Reading(การอ่าน) / เขาจะยกข้อความยาวๆบ้าง สั้นบ้าง หรืออาจจะเป็นป้ายโฆษณา แม้แต่ เมนูอาหาร เขาจะยกมา แล้วถามเรา ดังนั้น อ่านดีๆ อ่านทวนหลายๆรอบ บางครั้งอาจจะอ่านข้ามสิ่งสำคัญไป หรือ อาจจะยังตีความข้อความนั้น ไม่เคลียร์ ยังไม่เข้าใจ แต่อย่าปล่อยมันไป อย่านึกว่า แค่จุดเล็กๆ ข้ามไปก็ได้ ยังไงก็ ลองอ่านทวนๆ แล้วลองหาความเป็นไปได้ ลองค่อยๆคิดว่า มันจะแปลว่าอะไร อย่าเพิ่งด่วนข้าม โดยสิ่งที่เขาถาม จะถามตามเนื้อเรื่องเป็นส่วนใหญ่ อาจจะต้องคิดบ้าง และบางคำถาม จะเป็นแบบ นอกเรื่อง หรือ ถามต่อไป โดยคำตอบ ไม่ได้อยู่ในข้อความนั้น แต่เราต้องคิดต่อ

หรือบางข้อ จะเป็นข้อความที่ยกมา แล้วถาม Main Idea หรือความคิดรวบยอด คอนเซปหลัก ว่าคืออะไร อย่างเช่น ถ้าเราจะอธิบายยืดยาวเกี่ยวกับเบอร์ตี้บอตต์ กบช็อกโกแลต เขาถาม Main Idea เรา เราก็น่าจะตอบว่า ขนมของพ่อมด แม่มด เป็นการถามคอนเซปหลักน่ะ

หรือ อาจจะมีข้อความยาวๆ แล้วเว้นช่วง ให้เราเติม อันนี้ ลองอ่านทวนๆหลายๆรอบ แล้วคิดดีๆว่า มันควรเป็นประโยคไหน เพราะยังไง เขาก็มี ตัวเลือกให้แล้ว

Expression(สำนวน) / Dialog(บทพูด) - ขอรวม 2 อย่างเข้าด้วยกัน ในโจทย์แบบนี้ จะมีรูปแบบของ บทพูดคนนี้ๆๆๆๆๆ คุยกัน โดยอาจจะมีช่องโหว่ ให้เราเติม ว่าควรจะพูดอะไร ทั้งนี้ จะมีเรื่องของ สำนวนเข้ามาเกี่ยวข้อง
เพราะบางประโยค อาจจะเป็นอุทาน อาจจะเป็นการปฏิเสธ อาจจะเป็นคำถาม หรือไม่ก็ตอบโดดๆ หรืออาจจะเป็นประโยคที่แสดงความลังเล ไม่แน่ใจ เราก็หามาเติม โดยที่เขามีตัวเลือกให้แล้ว อันนี้ เราต้องอ่านตั้งแต่ต้นจนจบก่อน จะดีมาก แล้วค่อยๆ คิดไปทีละเปลาะ ว่าช่องไหน ควรเติมอันไหน

และอาจจะถามความรู้รอบตัวอีกเช่นกัน เป็นภาษาอังกฤษ หรือบางคำถาม อาจจะถามอะไรที่เป็นเรื่องทั่วไปว่า ถ้าหาก เกิด...ขึ้นเราจะ......? ประมาณนั้น

credit - Mugglethai.com

ปล. ศัพย์บางตัวเราก็ไม่รู้จักนะ เราก็มั่วเอาบ้าง มั่วแบบมีหลักการนิดนึง  :m021:
ก่อนวันสอบก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย >< ติดได้ไงยังไม่รู้เลย

ไงก็สู้ๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ  :m121:
« Last Edit: March 27, 2009, 03:55:40 PM by - J i N g ~* »

Offline ออม USA#48 ORD

• AFSer Junior
  • *
  • Dancin' is Ma LIFE!!
อืม...ข้อสอบจะมีสังคมกับไทยด้วยนะครับ 20 ข้อมั้งนะรู้สึก

แล้วก็ภาษาอังกฤษก็มีหมดตามแบบของมันครับ

แกรมม่า โวแคป รีดดิ้ง พวกนี้

ไม่ยากมากนะครับข้อสอบ

อ้อ...ข้อสอบเป็นช็อยส์ครับ

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์นี่...ที่ผมไปนะครับ
จะมีสองแบบครับ
คือ 1 เขาจะเอาเรามารวมกลุ่มกับเพื่อน ๆ แล้วก็ให้ทำกิจกรรมพวกเกมกลุ่มพวกนี้น่ะครับ
แล้วก็ 2 จะเป็นสัมภาษณ์กับอาจารย์ตัวต่อตัว

ถ้ากล้าแสดงออก กล้าพูด

ก็ไม่น่ายากนะครับ

• *
  • จิง IAH .,., USA#48 ไป Morrilton, Arkansas
ด้านได้อายอดค่ะ

Offline Dear

• *
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ แล้ว เค้ารับประมาณกี่คน คนสอบประมาณกี่คนหรอคะ

• *
แล้วแต่จังหวัดมั้ง ว่าจำนวนคนสอบกี่คน

เอากี่คนหรอ อันนี้ไม่แน่ใจอ่า

ได้ข่าวว่าเอาคะแนนอิงกลุ่มเป็นหลัก

ทำให้ดีที่สุดก็พอ ไม่ยากหรอกด่านนี้

พอไปด่านสัมภาษณ์ก็ทำให้เต็มที่ เค้าก็จะคัดคนอีก จำนวนที่รับก็จะลดลงมา

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
ความจริงไม่รู้ผ่านมาได้อย่างไร -*-
ทำเส็ดไม่ถึง ชม ... T^T
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline BoaT_RUS

• AFSer Freshmen
  • *
  • Russia#48 camp EU1
รู้สึกว่า.. ถ้าได้ พาร์ทไทย ไม่ผ่าน
จะไม่ตรวจ พาร์ทอังกฤษ ด้วยนะ.. -.-
Keep Fighting for Chance to Change...
ถ้าเรายังไม่ตาย... 
จงอย่าหยุดที่จะสู้
ทุกชีวิตย่อมมีปัญหา ทุกปัญหาย่อมมีทางแก้
อยู่ที่ว่าเราจะหามันเจอมั้ยยยย

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
เปนตัวเองมากที่สุด มีส่วนร่วมในกิจกรรม
อย่าเฟค!! ทำตัวสบายๆๆ

ประมานเนี้ยย ผ่านมาได้ไงมั่ยรุเหมือนกัน
หนังสือก้อไม่ได้อ่าน อะไรก้อไม่ได้เตรียมพร้อมสักอย่าง มาสดๆๆ

แต่ก้อเปนตัวอย่างที่ไม่ดีเท่าไหร่
เตรียมตัวบ้างก้อดี แต่อย่างเคร่งเครียด จนเกร็ง หรือกังวลไปนั่นก้อไม่ดี
พอประมานๆๆ

สู้ๆๆ เปนกำลังใจให้ทุกคนค๊าบบ : ))

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline P Tang จิ๋ว

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
 :m129:

กล่าวสวัสดีน้องว่าที่ AFSer 49 นะครับผม

อย่างที่น้องจิงได้บอกไปแล้วนะครับว่า ข้อสอบข้อเขียนเปนอย่างไร

พี่เลยอยากจะข้ามมาถึงการสอบสัมพาดนะครับ ก้อปีๆนึงเนี่ยนักเรียนสมัครสอบกับโครงการ AFS ไม่ใช่น้อยเลย

จะมีผ่านมาสัมพาดก้อประมานหลักพันอ่ะนะ แต่ว่ารับทั้งหมดทั้งสิ้นโดยประมานอยู่ที่ 700 คนต่อปี รวมทุกประเทศ

ในจำนวน 700 นั้นเปน เมกาไป 300 แล้วล่ะ ทีเหลือก้อเปนยุโรปและอื่นๆ นะ ทีนี้คะแนนสอบข้อเขียนกับสัมพาดเนี่ย

จะนำมาพิจารณาร่วมกัน สำหรับคนที่ได้โอกาสมาสัมพาดนะ แล้วมา rank เพื่อจัดอันดับกันว่าคัยติดตัวจริง คัยได้ตัวสำรอง

ตัวสำรองก้อจะเปนการสำรองโดยรวม แบ่งออกเปนภาคพื้นทวีปเหนือ และ ภาคพื้นทวีปใต้ ไรงี้ ตามแต่ที่เราเลือกมาตอนแรกสามอันดับนั่นล่ะ

แล้วพี่เจ้าหน้าที่เค้าจะโทรตามเอง เมื่อเรียกมาจนถึงอันดับเรา ถ้าอยากไปจริงๆนะ สำรองอันดับ 100 ก้อยังมีโอกาสไป อย่าเพิ่งถอดใจไป

AFS ไม่ต่างไรมากกับโรงเรียนเตรียม มีคนมาสอบเยอะ มีคนติดแล้วไม่เอาก้อเยอะ พี่เปนกำลังใจให้ละกานถ้าน้องๆว่าที่ AFSer 49 อยากจะไป

เปนทูตยุวชน ติดธงชาติไว้ตลอดเวลาในต่างแดนนะ  :m088:

ทีนี้มาพูดถึงการสอบสัมพาด

ทุกๆปีมักจะมีการหลุดออกมาของโพยกรรมการ ครูแนะแนวโรงเรียนเนี่ยตัวดีเลย แต่พี่จะบอกว่าอ่านไปก้อไม่ได้อะไรครับผม เพราะมันไม่ได้ช่วยไรเลย

อาจานสอบบางคนก้อไม่ได้ยึดตามนั้นไรงี้ ตอนพี่ไปสอบพี่ก้อไม่รุ้ รุ้แค่ว่าไม่อยากเครียด ก้อเลยจับกลุ่มนั่งคุยนั่งเล่นกันหน้าห้องสอบ จนทั้งชั้นมองว่าทำไรกันเนี่ย

แต่ก้อดีกว่ามานั่งทำหน้าบุ้ยรอสอบนะ การสอบจะแบ่งเปนสองช่วงด้วยกัน สัมพาดเดี่ยวจะอยู่ในช่วงเช้า และสัมพาดกลุ่มจะอยู่ในช่วงบ่าย

การสัมพาดเดี่ยวก้อจะมีอาจานอาสาสมัคร และ พี่ๆ Returnee หรือศิษย์เก่า AFS มานั่งถามเราอยู่ด้วย บางห้องอาจจะมีพี่คนเดียวหรือสองคน อันนี้แล้วแต่ครับ

คำถามก้อทั่วๆไป ครับ พี่ไม่อยากบอกข้อสอบอ่ะนะ เอาเปนว่า มันไม่ได้ยากมากมาย เค้าถามภาษาไรก้อตอบภาษานั้น ง่ายดี ตอบให้ดีที่สุดนั่นแหละ อย่าโชว์โปรไรงี้

อาจานเค้าโปรกว่าเรานะ เพราะคะแนนอยู่ในมือเค้า ก้อเฉลี่ยประมานคนละไม่เกิน 10 นาที ครับ พี่ๆอาจจะมีการกดดันน้องๆบ้าง เพื่ออะไรไปสืบหาเอาเอง

พอเสดแล้วด้านล่างขงตึกสอบก้อจะมีพี่อีกกลุ่มนึงค่อย entertain น้องด้วยเพลงต่างๆนานา คลายเครียดน้องๆที่รอสอบหรือสอบเสดแล้ว

พอมาช่วงบ่ายเนี่ย

จะเปนการสัมพาดกลุ่ม หรือ เรียกภาษาคนว่าการทำกิจกรรมกลุ่มนั่นเอง โดยจะมีพี่นักเรียนเก่าเปนคนนำกิจกรรมตลอดช่วงบ่าย อาจจะมีการร่วมทำกิจกรรมกับน้องด้วย

ก้อได้ ก้อขอให้น้องทำให้เตมที่ ทุกปีมันก้อมีคน fake แหละ พี่เค้าก้อดูออกอ่ะนะ ก้อเนียนๆละกานถ้าคัยจะทำอ่ะนะ เอาเปนว่าบ่ายนี้จะมีกิจกรรมตลอดให้น้องทั้งห้อง

ได้ทำ แล้วอาจานประจำห้องก้อจะเปนคนให้คะแนนไปตลอดเวลาบ่ายวันนั้น เพราะฉะนั้นคัยจะ fake ก้อคิดนิดนึงว่ามันหลายชั่วโมงอยู่ พออาจานกลับแล้ว พี่ๆบางห้อง

ก้ออาจจะยังไม่ปล่อยให้กลับบ้านหรอก ให้อยู่เล่นกิจกรรมต่อกับห้องข้างๆไรงี้ ไม่ได้ไป ก้อได้เพื่อนกลับไป นี่คือไอเดีย

พี่ก้อเขียนมาเยอะแล้ว พี่คิดว่านี่คงครอบคลุมส่วนหย่ายของการสอบสัมพาด แต่ตัวข้อสอบบอกไม่ได้จริงๆ ไม่อยากทำผิดจรรยาบัญ  :m003:

ถ้าน้องคนไหนยังสงสัยไรอยู่ก้อ ถามต่อไว้ได้ เดี่ยวจะมีรุ่นพี่ใจดีๆมาตอบเองละนะ

Taylor

• Guest
p'tang kub
i fake kub that day (when u fake it will use energy 5x kong normal)
if u want to fake u have to fake at first minute when u wake up and end when u arrive at home
but don't fake ja d tee sud kub
สัมพาดเดี่ยว: mai tong serios talk hai arjan funny arr kub hai mee SARA duay la gun
สัมพาดกลุ่ม : u have to be the head of ur group but DON'T BE HITLER na kub

if mine is wrong gor sorry duay

Eu sou borro kub
ahahahahahhaha

p'tang สัมพาดarr Thun jer miss'kai arr hod sad sad

Offline Pete

• AFSer Editor
  • *
    • hi5 ครับ ลงรูปไว้เยอะมาดูได้ แอ้ดมา
  • Exchange In: Netherlands
  • Generation: #47 (2008-2009)
ภาษาไทยอ่ะ ยาก

ภาษาอังกฤษก้เฉยๆนะ มีความรู้ภาษาอังกฤษระดับปานกลางก็น่าจะผ่านแหละ ถ้าดวงไม่ซวยจริงๆ
ลองหาหนังสือพิมอังกิดมาฝึกแปลดู จะได้คำศัพท์เพิ่ม

ส่วนสัมภาษนี่ไม่มีความคิดเห็นจริงๆ

Offline P Tang จิ๋ว

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
 :m129:

ซวยไปนะธัญเอ๊ย โดนมิสไข่ มิสไข่แกก้อยังงั้นอ่ะ ปยอ ไปวันๆๆๆ พี่ไม่อยากจะว่า  :th_051_:

แต่ว่าที่ธัญพูดไปถูกเผงเลย พี่กะว่าจะไม่พูดแล้วเีชียว ไหนๆก้อพูดมาแล้วอ่ะ สำหรับน้องที่จพสอบสัมพาดนะ

บางคนก้อเสียตงดสียตังไปติวสัมพาดกันมา พี่จะบอกว่ามันไม่ได้เกิดประโยชน์ไรมากขึ้นหรอก เพราะมันเปนของไม่ตายตัว มันดิ้นได้เรื่อยๆอ่ะนะ :th_064_:

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จงเปนผู้นำ และผู้ตามที่ดี สองอย่างนี้ในขณะเดียวกันไม่ใช่สิ่งง่ายนะ ในห้องสอบ พูดง่ายๆคือ ต้องเปน Leader ไม่ใช่เปน manager ของกลุ่ม

แต่อย่าเผด็จการ บอกแค่นี้ละกาน ทำไงไม่บอก ให้ไปลองดูกันเองนะค๊าบบบ คนสัมพาดถามภาษาไรตอบภาษานั้น ปลอดภัยที่สุด :m048:

Offline suki USA#48

• *
 :m021:สำหรับเรานะ ข้อสอบภาษาอังกริด นี่เเบบ อ่านเยอะมากมายค่ะ
เราก้ข้ามไปสามพาสได้ ฮ่าๆๆ

ส่วนสัมภาษนี่  พกความมั่นใจไป
อย่าเฟค
สบายๆๆ  ตอบไปตามความรู้สึก
เเค่นี้จบค่ะ  ติดชัว สู้ๆ :m121:

• *
สู้ตาย เพื่อ AFS#49 !!