AFS Talk > Parent Zone

ขอทราบวิธีโอนเงินในลูกเมื่ออยู่ต่างประเทศ

<< < (2/4) > >>

tannoiz:
แนะนำครับ  เลือกธนาคารทหารไทย  เพราะค่าธรรมเนียมกดเงินระหว่างประเทศแค่75บาทต่อรายการ  ถูกที่สุดตอนนี้แล้วครับ  ^^

credit :: http://www.tmbbank.com/personal/cards/atm-debit-cards/tmb-debit-basic.php

mixth:
แต่ถึงกระนั้นเนื่องจากที่ประเทศไอซ์แลนด์อย่างผม คนไม่นิยมถือเงินสดกันครับ แล้วการกดเงินจากธนาคารบัญชีไทยต้องเสียค่าธรรมเนียมหนึ่งร้อยบาท ด้วยความขี้งกเลยเปิดบัญชีที่นี้อีกแห่งแล้วทำบัตร Debit Card ไว้รูดครับ

--- Quote from: ¤PÆPนอเว#๔๙¤ on May 30, 2010, 10:31:47 PM ---คุณแม่ผมมีคำถามครับ เรื่องเงินเนี่ยเหมือนกัน

ผมอธิบายเรื่องบัญชีไปแล้ว คือ เราเปิดบัญชีที่ไทย แล้วเอาบัตรไปใช้ที่นู่นได้เลยใช่มั้ยครับ? รึเราต้องเปิดบัญชีธนาคารที่นู่นด้วย

แล้วเรื่อง Debit Card นี่มันใช้อย่างไรครับ

จะได้นำไปบอกแม่ครับ ขอบคุณครับ

--- End quote ---

เอาบัตรไปใช้ได้เลยครับ ส่วนเรื่อง Debit Card ก็ต่างกับ Credit Card ตรงที่เดบิตการ์ดจะหักเงินจากบัญชีโดยตรงเลย พอรูดแล้วเงินก็โดนหักเลย แต่ถ้ารูดแล้วไม่มีเงินในบัญชีก็จะรูดไม่ผ่านครับ ส่วน Credit Card เวลารูดแล้วจะรวมยอดไปหักเดือนหน้า มูลค่าที่รูดได้แต่ละเดือนก็ขึ้นอยู่กับชนิดและข้อจำกัดของธนาคารครับ

ไต๋เมกาสี่แปดคร๊าฟฟ:
ผมใช้ cash advance ผ่าน credit card เอาอะคับง่ายดี

Hin USA~MO:
ไม่รู้สิ ผมใช้เงินสดตลอดนะ

บอกพ่อว่าส่งมาเดือนละ ฿10,000
แต่ละเดือนก็เบิกออกมาเลย $300 จะได้เสียแค่ ฿100 เดียว

แต่อย่าเก็บเงินไว้กับตัวหมด ให้แยกๆไว้
แล้วผมก็เอาออกติดตัวไว้สัก $30-40 ก็พอ

NuMSaii_zZ Nor#49:
อ่า งง ๆ แหะ คุณพ่อไม่ถามถึงเรื่องเงินเลย จะส่งเงินให้ลูกไม๊นี่ T[]T

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version