Author Topic: ตัวจริงละตินควรไปไหมครับ ?  (Read 8024 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Zwei A

• AFSer Junior
  • *
  • CRC#49
  • Exchange In: Costa Rica
  • Generation: #49 (2010-2011)
คือตอนผมเลือกประเทศ ผมเลือก เยอรมัน อิตาลี คอสตาริกา  (คอสตาริกานี่คือแบบเลือกเอาฮา คิดว่าคงได้เยอ)

แล้วผลออกมาว่า ตัวจริงคอสตาริกา อึ้งทึ่งเสียวกันทั้งบ้านครับ = ="

คือต้องบอกก่อนว่าผมเรียนศิลป์-เยอ แล้วคือมีความรู้ภาษาเยอรมันพื้นฐานพอสมควร

ถ้าไปเยอคงจะดีมาก เพราะจะได้กลับมาใช้ประโยชน์อย่างถูกจุดมากๆ ทั้งทำเกรดที่โรงเรียน สอบPatเยอ อีกทั้งจะได้สอบเลื่อนขั้นคอร์สเกอเธ่ = ="

แต่ปรากฏว่า ติดคอสตาริกา  คือตอนผมเลือก คิดว่าแบบอยากมีประเทศละตินสำรองไว้อันดับสามสักประเทศกันเหนียว

ก็เลยนั่งคัดๆๆ  จนเหลือคอสตาริกา กับเวเน แล้วผมก็เลือกคอสตา

เพราะว่าแบบ ประเทศเขาแนวดี  แบบไม่มีทหาร อเมริกากลาง มีภูเขาไฟ บึ้มๆๆๆๆ เล็กแค่หนึ่งในสามประเทศไทย = =

ผมก็เลยแบบ อื้มมม ประเทศนี้ดีกว่า

แต่ว่า พอผลออกมา คือที่บ้านเขาไม่อะไร แต่เขาบอกว่า ถ้ากลับมาไม่ให้ซ้ำนะ  ถ้าตามเนื้อหาเยอรมันทัน แล้วก็ ห้ามลืมภาษาสเปนได้ ก้โอเค  :th_068_:

ซึ่ง...มันยาก

ผมควรไปดีไหมครับ ที่ผมพูดไม่ได้อะไรนะ เพราะไม่งั้นผมคงไม่เลือกคอสตา

แต่ว่า คือค่อนข้างแบบ กลัวกลับมาแล้วแบบไม่ตรงจุด คือทำอะไรไม่ได้ ...  แล้วที่โรงเรียน = = ตัดเกรดโหดมาก (ศูนย์กรุงเทพกลาง)

กลัวตามเพื่อนไม่ทัน = ="

หรือว่าผมควรรอสอบอีกครั้งไปเยอรมันเลย = =" (หรือด้วยทุนอื่น)   แต่อยากไปafs อย่างบอกไม่ถูก

อีกอย่างคือผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับประเทศนี้เท่าไรอะครับ คือผมไปเสิชรูปมา

แล้วแบบ มันเหมือนประเทศไทยมากถึงมากที่สุด = ="

มีทั้งสวนสัปปะรด ชมพู่   ภูเขาเขียวๆๆๆ อากาศก็ร้อน 

ตอนนี้ผมแบบค่อนข้าง ลังเล  อยากคุยกับรุ่นพี่คอสตาริกา รุ่นก่อนๆๆๆๆ ที่แบบ มีประสบการณ์ช่วยเล่าเกี่ยวกับประเทศ

การศึกษา สภาพความเป็นอยู่ อาหาร ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ ...

ปล.ถ้าเป็นไปได้ทิ้งเมล์ไว้ด้วยนะครับ ทั้งพี่เพื่อน คอสตาเลย! :m107:

Offline AUDY AFS#48 USA

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
Costarica พูดสเปนนี่นาาาา

ใช่รึเปล่า?

อาจจะไม่ตรงกับภาษาที่น้องกำลังเรียนอยู่

แต่การไปครั้งนี้น้องจะได้อะไรที่มากกว่าภาษาอย่างแน่นอน

ยังไงก็ขึ้นอยู่กับตัวน้องเอง

ส่วนเรื่องเรียน

ภาคพื้นทวีปใต้มันไปตอนประมาณเกือบปิดเทอม2

น้องก็ขอสอบ final ก่อนเพื่อนได้

ถ้าวันบินมันมีก่อนวันสอบอ่ะ

ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

หรือกลับมาน้องก็สอบทั้ง PAT เยอ ละก็ Spain ก็ได้

ส่วนเรื่องรายละเอียดประเทศรอคนที่เคยไปมาตอบดีกว่า
AFSer#48 USA,,NYC,,Northeast Ohio
[email protected]
I ♥ GUITAR - - - I ♥ YUI - - -  I ♥ AFS

Offline Pittawat.battle

• AFSer Journalist
  • *
  • Non-loser !!
    • My Facebook
  • Exchange In: Hungary
สิ่งที่ได้กลับมาคือประสบการณ์ กำไรชีวิต 

ภาษามันอาจเป็นแค่ผลพลอยได้ก็ได้นะ
ถ้าหากวันนี้เรายังอยู่ด้วยกัน...ไม่รู้ว่าใจฉันจะมีความสุขมากขนาดไหน :D:D

Offline $ı|ʌ3ɹɐ0ɯ<qɹɐ#49

• *
  • Belo Horizonte-MG
  • Exchange In: Brazil
ผมสายวิทย์ ยังต้องไปฝึกโปรตุกีส เตรียมไปบราซิลเลยครับ

Offline MooK-BRA#46

• AFSer Sophomore
  • *
    • blog.
  • Generation: #46 (2007-2008)
เรื่องภาษา....ลองไปดู แล้วอาจจะชอบสเปนมากกว่าก็ได้นะ(ได้ข่าวว่า PAT ก็จะมีสเปน)

เพื่อนๆ พี่ ที่ไปประเทศที่ไม่ใช่ภาษาตัวเอง เช่น เรียนสายฝรั่งเศสอยู่ แต่กระแดะไปญี่ปุ่น ...กลับมาเรียนเอกภาษาญี่ปุ่นเลย(เพราะฟัง พูดคล่องปร๋อแล้ว) ฝรั่งเศสเอากลับลงไหคืนอาจารย์ 55+

ส่วนเรื่องอื่นๆ เกี่ยวกับประเทศคอสตาฯ พี่สนับสนุนนะ ^^' ไม่ไปไม่รู้หรอก จริงมั้ย
« Last Edit: August 01, 2009, 01:23:41 PM by MTI-BRA#46 »
MooK BRA#46 [2007-08] São José dos Campos - SP, Brasil

blog. facebook. twitter. mybrute. flickr.

Offline Zwei A

• AFSer Junior
  • *
  • CRC#49
ขอบคุณครับพี่

ความจริงผมก็อยากไปแหละ เพราะถ้าไม่อยากไปก็คงไม่เลือก

แต่ตอนนี้กำลังโดนที่บ้านไซโค 555555555555555

แบบว่า ร้อนยังงั้นยังงี้   ห้ามออกจากบ้านหลัง6โมงเย็น กินข้าวคลุกถั่วแดง ชนบทสุดๆ

แผ่นดินไหว ภูเขาไฟ สารพัดเลยครับ TT

คือได้ยินแต่เรื่องไม่ดี

เลยแบบ อยากรู้เรื่องราวดีๆที่เกี่ยวกับคอสตาริกาบ้าง เพราะเป็นประเทศเดียวที่หาข้อมูลในกูเกิ้ลไม่ได้เลย

คือแบบหาได้น้อยมากๆ มีแต่ข้อมูลแบบพื้นฐาน รูปก็น้อย  มีก็มีแต่สวน ผลไม้ สัตว์

ตัวเห้!บ้าง จระเข้บ้าง กบบ้าง ผมนึกถึงพวกสารคดีสัตว์โลกน่ะครับ   แบบเหมือนรวมอยู่ในคอสตาริกา

เครียดครับเครียด ฮ่าๆ  รุ่นพี่ก็หาไม่เจอ 

tannoiz

• Guest
ถามพี่ก็ได้  คอสตาอ่ะ Roommateพี่มันก็มาจากประเทศนี้แหละ 

ซึ่งทุกอย่างที่่น้องพูดมันก็ถูกจริงๆ!!! (พี่เคยกินแล้ว  ไอ้เจ้าข้าวคลุกถั่วแดงเนี้ยะ  =*=)  ลองกางแผนที่แล้วเอาไม้บรรทัดมาลองวัดทาบสิ  สองประเทศนี้อยู่แนวระนาบเดียวกันพอดิบพอดี

ชีวิตพี่  ก็คงจะสวนทางเหมือนน้องเนี่ยแหละ คือเรียนศิลป์ญี่ปุ่นมา  แต่ได้มาประเทศซึ่งใช้ภาษาเยอรมัน และฝรั่งเศส....ด้วยเหตุนี้แหละพี่จึงจำใจทิ้งภาษาญี่ปุ่นใส่พานคืนsenseiไปแล้ว..และคิดว่าจะมาทุ่มเทกับเยอรมันจะดีกว่า

พี่ว่า ซ้ำหรือไม่ซ้ำชั้น    อยู่ในเมืองใหญ่หรือชนบท   จะกินพิซซ่าหรือข้าวคลุกถั่ว......มันไม่ใช่ประเด็นหลัก  แต่ตอนนี้พี่อยากให้น้องตีโจทย์คำว่า  "นักเรียนแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม" ให้มากกว่านี้ 

เปิดใจกว้างรับสิ่งใหม่ๆบ้างครับน้อง  แล้วน้องจะรู้ว่าประเทศนี้ให้อะไรน้องมากกว่าที่คิด  ^_^

Offline FaH . crc★49

• AFSer Senior
  • *
  • you better run run run run run .
อากาศเย็นกว่าเมืองไทย
เป็นเมืองที่อยู่แล้วมีความสุข
ฝรั่งอยากมาเยอะอยู่พอควร

ยังคงตามมารังควาน 55+

Offline NING (: GER.NH#48

• AFSer Freshmen
  • *
  • Exchange In: Germany
รุ่นพี่ที่ รร. ก็ไปคอสตามาอ่ะ รุ่น 47
ตอนนี้ก็กลับมาเรียนต่อปกติ ไม่ได้ซ้ำด้วย
พี่เค้าอยู่สายวิทย์ แต่เป็นสายวิทย์ที่ตอนนี้พูดภาษาสเปนได้

ส่วนเค้าเอง อะแฮ่มๆ
ตอนนี้เรียนศิลป์จีน . แต่ได้ไปเยอรมัน
ดังนั้นก็ต้องเริ่มเรียนภาษากันใหม่เหมือนกัน
แต่ถ้ากลับมาก็พูดได้ตั้ง 4 ภาษานะ
คุ้มน่ะ !

ไปเหอะ ! แล้วจะรักประเทศที่ได้ไป อย่างไม่น่าเชื่อ : )
AFS GER(NH) 48

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
ผมเรียนศิลป์ญี่

สอบได้นอร์เวย์

ภาษาที่เค้าใช้ก็คงเอามาสอบแพทประเทศไทยไม่ได้

แต่ผมจะไปครับ

ถือซะว่าไม่ได้ตั้งใจจะไปเอาภาษา แต่จะไปเปิดโลก ว่างั้นครับ ฮ่าๆ

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
ยิ่งแตกต่าง ยิ่งน่าไป

ยิ่งลำบาก ยิ่งน่าไป

^____^ จริง ๆ นะ
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline ซีม ณ วิสคอนซิน

• *
  • USA#48 YES,, WE LOVE AFS
ตามที่พี่แทนว่านั่นแหละค่ะ

ตัวพี่เองจริงๆ แล้วพี่ก็อยากไปประเทศแปลกๆ แบบ ชาวบ้านเค้ามั่งนะ  - -

แต่พี่ต้องสอบแบบทุน เนื่องจากฐานะทางบ้านด้วย
เลยไม่มีโอกาสเลือกประเทศ
ทุนมุสลิม YES ได้เมกาประเทศเดียว

น้องมีโอกาสเลือก แล้วติดประเทศที่ น้องเลือกเองแล้ว

จะทิ้งความหวัง ความฝัน ของเรา , ก็คิดดูดีดีเนอะ ,

ยิ่งแตกต่าง ยิ่งน่าไป

ยิ่งลำบาก ยิ่งน่าไป

ไปเปิดโลกกว้างงงงง =)
« Last Edit: August 01, 2009, 11:07:26 PM by ซีมจะไปเมกาแล้วจ๊า ★ »
แวะมาคุยกันได้ในเพจเฟซบุคน้า Dek Thai Klai Baan :D

Offline Nid Brazil#49

• *
  • BRASILIA
สู้ๆ เราก็ละตินคะ ไปบราซิลล

Offline Nid Brazil#49

• *
  • BRASILIA
ไปที่ไหนก็ได้ประสบการณ์ชีวิตดีดีทั้งนั้น

Taylor

• Guest
Pai!!!!!!!!