Author Topic: [ปรึกษาพี่ๆ]ประเทศแบบไหน? ที่จะสนองความต้องการหนูได้ - -*  (Read 16184 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MomO#USA46

• AFSer Novice
  • *
จริงๆแล้วพี่ว่า ไปที่ไหนก็ได้ประสบการณ์ทั้งนั้นอ่าค่ะ
มันก็อยู่ที่ตัวน้องเองด้วยน้า
พี่เลือกอเมริกาค่ะ เพราะว่าอยากพัฒนาสำเนียงภาษาอังกฤษให้ดีขึ้น
ถ้ามีประเทศอังกฤษพี่ก็คงจะเลือกแต่เผอิญศูนย์สอบพี่ไม่มีซะงั้น -*-
โรงเรียนที่อเมริกาก็มีภาษาให้เลือกเรียนด้วยค่ะ พี่ไปเรียนก็ได้สเปนกลับมานิดนึง เอิ๊กๆๆ
โชคดีกับการเลือกประเทศนะคะ

Offline Fah BRA#48

• AFSer Junior
  • *
  • Natal 2014!!
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #48 (2009-2010)
ประเทศที่ใช้ภาษาสเปนก้ดีนะ มันแพร่หลายทั่วโลก ใช้ได้หลายที่
พวกประเทศสเปนกะแุถบละตินเมกาอ่ะ ยกเว้นบราซิล

Offline JANE ,,

• AFSer Senior
  • *
  • ITA #48 !!
    • My LinkedIn Profile
พี่ว่า AFS เนี่ย ทำให้น้อง  " เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น  ทำงานเป็น  พึ่งตัวเองได้มากขึ้น  มองโลกกว้างขึ้น   โตขึ้น"
อยู่แล้ว ไม่ว่าจะไปประเทศไหนก็ตาม
เพราะเราต้องเรียนรู้ ปรับตัว ต่างๆนานา ให้เข้ากับวัฒนธรรมของเค้า คนของเค้า และสภาพแวดล้อมแบบของเค้าให้ได้

แต่ละประเทศเนี่ย มันมีเอกลักษณ์ของมันไง
น้องชอบแบบไหน อยากไปแบบไหน  ก็เลือกๆดู

ทุกประเทศ มันมีทั้งข้อดี ข้อเสียหมดแหละ

ไงก้

สอบให้ผ่าน
แล้วมาเลือกประเทศละกัน

๕๕๕

i <3 Reggio Calabria ,, i <3 Italia

Offline Fah BRA#48

• AFSer Junior
  • *
  • Natal 2014!!
  • Exchange In: Brazil
เราใช้วิธีจับฉลากเลือกเอาอ่ะ 55
หนึ่งในสามคือบราซิล

Offline K!KK@K SUI(SH)#48

• AFSer Sophomore
  • *
  • EINE SCHOENE FRAU
  • Exchange In: Switzerland

tannoiz

• Guest
Swiss believe me

man yak makkkkkkkkkk to talk with another

Yes!!!

You will know if you speak with German People!!!  555+

Offline หนูจ๋าไปอเมริกา 48

• AFSer Graduate
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
ตอนเลือกประเทศก็หนักใจเหมือนกัน
เพราะอยากไปคอสตาริกา โดมินิกัน อะไรประมาณเนี้ย
แต่แม่ไม่อนุมัติ
เลยเลือกอเมริกา ซึ่งก้อดี
ถูกใจ๊ ถูกใจ
USA Camp 1 Bus 1 ORD, Duluth MN
ศูนย์ศึกษานารี

JrzZ ITA#48

• Guest

:m107:

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาตอบมากค่ะ  > <;    ทำให้หนูได้คิดเยอะๆ

ตอนนี้ก็มีประเทศในใจแล้วค่ะ  : )   รอสอบ AFS#49 ~

ป.ล.  พี่คะ  หนูเคยไปอ่านเว็บบอร์ดนึง

เป็นเด็ก AFS อ่ะค่ะ   ไปประเทศเยอรมัน หรืออะไรซักอย่าง - -?    บอกว่า

ถ้าอยากได้ประสบการณ์เยอะ แปลกใหม่ ไม่เหมือนชาวบ้าน   อย่าเลือก  อเมริกา !

หนูก็ ห๊ะ ?  อเมริกา เป็นประเทศที่รวมความแปลกใหม่  หลากหลาย ไม่เหมือนใคร  =w=

อย่างเช่น เค้าบอกว่า อเมริกาเด็กทุน AFS เยอะอยู่แล้ว  เวลาไปค่าย เป็นกลุ่ม  ก็จะอยู่ประเทศเดียวด้วยกันแค่นั้น   เป็นต้น

พี่ที่ไปอเมริกา คิดว่าไงอ่ะคะ ? 

เอ่อ   ถ้าไม่ชอบก็ลบเม้นได้นะคะ  = =  เพราะตอนหนูอ่านเม้นพี่เขา ก็รู้สึกแบบไงไม่รู้อ่ะ = =

และขอบคุณพี่ๆมากค่ะ >___<    ทุกคนเลย ~

:th_039_:

Offline PRAEW # 48

• AFSer Senior
  • *
  • Exchange In: United States
ประไหนๆก็สร้างความแปลกใหม่และประสบการณ์ทั้งนั้นแหละ

เลือกที่ๆอยากไปที่สุดนะ

ถ้าไม่มีโควตาประเทศนั้น

ก็เลือก อเมริกา 555  หรือไม่ก็หาทางเลือกอื่น

หรือไม่ก็ใช้ดวง

JrzZ ITA#48

• Guest
ก้อแล้วแต่ค่ะ แต่เราก้อแบบไม่อยากไปเมกา

มันซ้ำกะคนอื่นเยอะแล้วอ่ะ

555

คิดแบบไม่ต้องอะไรมากมาย

อยากไปอิตาลีก้อเลือกเลย ตอนนี้เราจะได้ไปอิตาลี

ก้อมีความสุขดีนะคะ  ^^