Author Topic: สำหรับเด็ก YES และนักเรียนมุสลิมครับ  (Read 19559 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Arm AFS-YES 03

• AFSer Editor
  • *
  • We are the shaped and guided by what we love
    • My Facebook
สลามและสวัสดีน้องๆทุกคนครับ

หายกันไปนาน หุหุ (ไม่ค่อยได้มาปั๊ม เ้ิอิ้กกก.....)

มาเล่าสิ่งที่ควรรู้และควรทำสำหรับนักเรียนมุสลิมกันดีกว่าครับ

น้องๆหลายคนกำลังกังวลกันว่า....

"ถ้าไปเมกา เจอน้องหมาในบ้าน เเล้วเราจะทำไงเนี่ย กลุ้มมมมมม..."

"ถ้าละหมาดอยู่ เเล้วน้องหมาตัวน้อยๆ (อาจจะไม่น้อยสำหรับบางบ้าน) เเล้วเราจะทำไงอ่ะ (เตะมันสักป้าป หุหุ ล้อเล่น)"

เรื่องนี้ไม่ต้องเป็นห่วงครับ หากน้องๆมีอุปกรณ์ของเรา มันจะช่วยให้ชีวิตของน้องง่ายขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

โอ้ว..... จอร์จมันยอดมาก (หุหุ นอกเรื่องอีกนั่น)

เอาล่ะครับ มาดูกันก่อนดีกว่า ว่าน้องๆมุสลิมต้องทำอะไรบ้างเมื่อไปถึงบ้านโฮสเเล้ว

สิ่งเเรกที่น้องๆ ต้องทำกันคือ......................... พูดครับ...

บอกโฮสก่อนเลยว่าเราเป็นมุสลิม (เขาก็รู้อยู่เเล้วล่ะ เเต่ก็ต้องบอก  :m131: :m131:)

และก็ถ้าบ้านที่น้องๆจะอยู่นั้นมีน้องหมา ตัวน้อยๆ วิํีธีการง่ายๆครับ

พยายามอย่าไปกังวลกับมัน เดี๋ยวเราก็ชินเอง

ส่วนตอนน้องๆละหมาดนั้น ทำได้อย่างเดียวครับ

คือ..............  ปิดประตูให้สนิท

และอย่าลืมบอกโฮสน้องๆก่อนด้วย ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่

อย่างพี่นี่เป็นตัวอย่าง

วันหนึ่ง พี่ก็ละหมาดตามปกติ เเต่ลืมบอกโฮส

โอ้ว.... วุ่นกันทั้งบ้าน เ้พราะว่าเขาจะออกไปข้างนอก และให้เราดูน้องหมา

แล้วพี่ละหมาดอยู่ โดยลืมสนิทที่จะบอกโฮส

ละหมาดเสร็จเดินออกจากห้องนอน อย่างสบายใจ เพราะว่าได้ละหมาดเเล้ว

เจอหน้าโฮส โดนเป็นชุดเลยทีเดียว พี่นี่หน้าซีดเป็นไก่ต้มเลยทีเดียว (ปกติมันดำนี่หว่า หุหุ)

เพระาฉะนั้นเเล้ว น้องๆห้ามลืมโดยเด็ดขาด จะทำอะไรก็บอกโฮสเขาก่อนนะครับ  :m141: :m141: :m141: :m141:

ห้ามลืม........................
โสตฯ อิสลามวิทย์

Offline ซีม ณ วิสคอนซิน

• AFSer Graduate
  • *
  • USA#48 YES,, WE LOVE AFS
 - -

ขอบคุณพี่อาร์มมากกกกกกกกกกกกกกค่ะ ,,
อยากถามเหมือนกันแต่ไม่กล้าตั้งกระทู้ ,,  :m003:

คือ หนู เป็นคนกลัวหมาแบบ มากกกกๆๆ
ถ้ามันอยู่ข้างหน้าระยะสองเมตร
เราจะ ,,,อ้อมมมมมมมมม มันและเดินไปไห้ไกลกว่าเดิมอีกสามเมตร ,,- -

กังวลเหมือนกัน แต่คิดๆ ไปแล้ว หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง ๕๕  :m021:

แล้วอย่างถ้าเราละหมาด ก่อนละหมาดต้องบอกโฮสด้วยเหรรอค่ะ ?
แบบ I'm going to pray !!

:th_019_:

แล้วตอนเดือนรอมฎอมเป็นไงบ้างอ่ะค่ะ ?ควรจะบอกโฮสว่าไงให้เขาเข้าใจ
ตอนที่ไปครั้งแรก ค่ายที่ดีซี เห้นมีรุ่นพี่บอกว่าจะมีโต๊ะอิหม่ามของที่นู่นมาคุยด้วย
แล้วก็แจกเอกสาร ?

ฝากถามรุ่นพี่ผู้หญฺงที่คลุมฮิญาบด้วยค่ะ ว่าอยู่นุ่นเป็นไงบ้าง
ฟีดแบ็กเป็นไง เข้าสังคมลำบากไหม ?

:m107: :m107: :m107:
ขอบคุณค่ะ ,,   :m121:
แวะมาคุยกันได้ในเพจเฟซบุคน้า Dek Thai Klai Baan :D

• *
  • We are the shaped and guided by what we love
เอาล่ะ เหอะๆๆๆ ถามมาซะเยอะเลย หุหุ เต็มที่....

เอาล่ะ เริ่มที่คำถามเเรกนะ

ต้องบอกครับ ก็อย่างที่น้องเขียนเลย บอกโฮสว่า "I will go to pray"   :m141: :m141:

ส่วนน้องๆจะมีอะไรตามท้ายก็ตามสบายอารมณ์เราครับ

ตอนเข้ิาที่ดีซีจะมีคนมาพูดครับ ส่วนเรื่องของเดือนบวชนั้น เราบอกโฮสไปเลยครับ

ว่าเราต้องถือศีลอด ตื่นมากินข้าวตั้งเเต่ไก่โ่ห่  เเบบเช้ามั่กๆๆๆๆๆ

และก็กินได้อีกทีก็พระอาทิตย์ตกดินเลย บอกให้กระจ่างไปเลยครับ

ถ้ากลัวอธิบายไม่ถูก ก็เปิดเน็ทหาข้อมูลมาก่อนเลยครับ

เเต่ปกติก็ไม่มีปัญหานะ

ส่วนเรื่องผู้หญิงคลุมฮิญาบนั้น ส่วนใหญ่เลยนะครับ

ไม่มีปัญหาเรื่องของการเข้าสังคมครับ

ที่โรงเรียนพี่นี่มุสลิมเยอะด้วย

พี่เองก็มีเพื่อนเป็นมุสลิมเหมือนกัน (เเต่ผู้ชายอ่ะนะ)

เขาไม่ค่อยมี Anti Muslim นะครับ

เเต่ถึงอย่างไง พี่ก็ไม่กล้า "ฟันธง" หรือ "คอนเฟิร์ม" อะไรนะครับ (กลัวถูกฟ้อง  :m140: :m140:หุหุ เกี่ยวกันป่ะเนี่ย เนียนได้อีก หุหุ)

เเต่ก็ขอให้เราทำอย่างที่เราทำเเหละครับ

ถือว่าดีที่สุด ทำให้เราสบายใจที่สุด โดยไม่ได้ทำให้ใครเขา 100 องศา ร้อน (... เดือดร้อน หุห ถ้าไม่ขำกรุณานั่งนิ่งๆ  :rab-tuzki32: :rab-tuzki32:)

Offline ROSLINA;USA#46

• AFSer Journalist
  • *
  • AFS-USA#46
  • Exchange In: United States
  • Generation: #46 (2007-2008)
วาลัยกุมสลามมมม

ฮ่า ฮ่า

เยี่ยมๆๆๆๆ  บังๆอยุ่ จังหวัดหนายนิ ?

ถือศีลอดที่โน้นดีจาตาย
ช่วงนั้น วันมันสั้นด้วย ข้าวเช้าทานได้เกือบๆ เจ็ดโมงงง
ส่วนข้าวเย็น เปิดกันเร็วมากกก บางทีห้าโมง ก้อทานได้เเระ ยิ้มม์ ชอบๆ

host dad เราอยากลดความอ้วน มาถือก่าเรากัล อิอิ

Offline M!mi USA#48

• AFSer Senior
  • *
  • ฮักแคมป์ฉองมากมาย
แล้วเรื่องน้องหมาละคะ

พี่กลัวหมารึป่าวก่อนไป ช่วงแรกๆตกกะใจกะมันป่าว แล้วทำความสะอาดไงเวลาโดน แล้วเป็นเพื่อนกันดีป่าวคะ

แบบว่าเป็นคนไม่ถูกกะสัตว์แล้ว ยิ่งน้องหมาไม่ต้องพูดถึงเลย เพราะปลูกฝังไปแล้วให้อยู่ห่างๆ แฮ่ๆ

see you again!!^^
facebook : Mimi Phadung

• *
เหอะๆๆๆ ตัวพี่เองก็ตอนเเรกนิดหน่อยครับ

ไม่มาก

เเต่ว่าเรื่องโดนน้องหมา

ถ้าไม่ได้โดนน้ำลายหรือสิ่งขับถ่าย

เราก็ไม่มีปัญหาครับ

พี่ยังลูบหัวมันเล่นเลย

ถ้าเจอพยายามทำตัวเป็นมิตรครับ  :th_066_Hi: :th_066_Hi:(ทั้งๆที่ในใจอยากจะเตะสักป๊าป :th_076_: :th_076_: หุหุ)

ไงก็ต้องทำใจครับ ถ้าเจอนะครับ

เเต่ตอนนี้บ้านที่พี่อยู่ เป็นบ้านที่สอง

ไม่มีน้องหมาครับ เเต่มีน้องชายให้ปวดหัวเเทน หุหุฃ

ไงก็ต้องค่อยๆครับ  แนะนำ้สิ่งที่ทำได้ตั้งเเต่อยู่ไทย

และขณะบินอยู่คือ :th_096_K: :th_096_K:................... ทำใจ หุหุ

วาลัยกุมสลามมมม

ฮ่า ฮ่า

เยี่ยมๆๆๆๆ  บังๆอยุ่ จังหวัดหนายนิ ?

ถือศีลอดที่โน้นดีจาตาย
ช่วงนั้น วันมันสั้นด้วย ข้าวเช้าทานได้เกือบๆ เจ็ดโมงงง
ส่วนข้าวเย็น เปิดกันเร็วมากกก บางทีห้าโมง ก้อทานได้เเระ ยิ้มม์ ชอบๆ

host dad เราอยากลดความอ้วน มาถือก่าเรากัล อิอิ

กระผมรุ่น 47 ครับพี่ และก็อยู่กรุงเทพครับ (ตอนอยู่ไทย) ส่วนตอนนี้่อยู่ที่ Sioux Falls, SD งับ

เหอะๆๆ เรียกเราบัง (เซ็งเลย แก่อีกเเละ :m014: :m014:)

หุหุ

• *
เอาล่ะครับ มาต่อกันดีก่า

กับสารพันปัญหาสำหรับน้องๆมุสลิม (บางทีไม่ใช่ก็เจอนะ ระวังตัวให้ดี เหอะๆๆๆ เนียนอีกนั่น)

ปัญหาถัดมาครับ คือ เรื่องของอาหาร

สำหรับน้องๆ ทั้งหลายที่กำลังกังวลว่า....

"ถ้าเขากินน้องหมูกัน บนโต๊ะอาหารเราทำไงอ่ะ"

"ถ้าเขาไม่ได้เตรียมอะไรไว้ให้เราอ่ะ มีเเต่น้องหมูทั้งนั้นเลย!!!!!"

พี่ของป่าวประกาศไว้ ณ ที่นี่เลยทีเดียว่า

ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องอาหารครับ และก็อย่าไปกังวลเรื่องที่ว่า

จะต้องหาอาหารที่ฮาลาลทาน (เ้พราุะว่าบางที่หาได้ครับ บางที่ไม่มีเลยก็มี)

เพราะฉะนั้น บอกกับตัวเอง และก็ที่บ้านด้วยนะครับ

ว่าเรื่องนี้ต้องทำใจเลยล่ะ

ถ้าหาได้ก็ถือว่าดีไปงับ

เเต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็สวาปามกันไปเถอะครับ เรากินเพื่ออยู่ (ถ้าอยู่เพื่อกินนี่พี่เเล้ว หุหุ ล้อเล่น)

เรื่องนี้่อย่าคิดมากครับ

สอบมาเเล้วต้องทำใจกันนะ

ส่วนเรื่องที่ว่า เขากินหมูกันบนโต๊ะที่เราร่วมด้วย

ก็ไม่ต้องคิดอะไรครับ บอกเขาว่าให้ใช้ช้อนกลาง (ซึ่งฝรั่งเขาใช้กันอยู่เเล้ว)

เเค่นั้นก็พอครับ

บางบ้านดีมากถึงขั้นไม่กินน้องหมูกันเลยตลอดเวลาที่เราอยู่ก็มี (เเต่ก็น้อยอ่ะนะ)

เรื่องนี้ก็ต้องทนอีกล่ะครับ

ถือว่าเป็นการฝึกการปรับตัวอีกอย่างล่ะกัน อย่าคิดมาก

ไว้หาปัญหาได้แล้วจะมาเล่าให้ฟังกันอีกนะครับ (หุหุ สารพัดปัญหาจริงๆ เรา หุหุ)

• *
Flexible  ยืดหยุ่นนนน

จ๊า

เหนมั้ย เค้าดูท่าทางเคร่งๆ ยังทำใจดีเลย อิอิ

Offline นายอัศจรรย์

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA'48 CAMP.2

555
ยืดหยุ่นนนนน
คือประเด็น
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

• *
ปัญหาคือ ,,
ควรจะ flexible ไปจนถึงขนาดไหนนะส่คะ ?

อะไรคือ ลิมิต ?
แวะมาคุยกันได้ในเพจเฟซบุคน้า Dek Thai Klai Baan :D

• *
คำถามนี้ดีมากครับ

ถ้าถามว่าเเค่ไหน

ต้องตอบว่า ยืดยุ่นเท่าที่เราจะสบายใจและทำได้

และก็ต้องไม่ทำให้ตัวเราเองรู้สึกลำบากใจครับ

อันนี้ก็เเล้วเเต่ว่าเเต่ล่ะคนจะมีลิมิตเเค่ไหนครับ

• *
ใช่ค่ะ ,,

อันนี้เห็นด้วย เนอะๆๆ

แต่คำถามที่เคยเจอและลำบากใจมากที่สุดคือ ,,

ทำไมคนนี้ทำงี้ ,, แต่อีกคนทำงู๊นน  ,, ?

แบบลิมิตไม่เท่ากันอ่ค่ะ
แล้วเราควรจะตอบเค้ายังไง ?

• *
อันนี้คงซีเรียสสักนิด หุหุ

ก็คงต้องอธิบายล่ะครับ

ว่าเเต่ล่ะคนก็คิดไม่เหมือนกัน

มันก็เป็นความต่างของคนเราอยู่เเล้วง่ะ

เออ หุุห ตอบยากเหมือนกันนะเนี่ย

• *
ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกับตัวน้องเองน่ะค่ะ  แล้วก็สถานภาพที่น้องอยู่ ณ จุดๆ นั้นด้วย

เราต้องทำใจ ค่ะ เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก
แล้วก็ยากที่จะตอบ
และทุกๆอย่างมันอยู่ที่ใจค่ะ  เหนียต สิค่ะ เหนียต
สู้ๆ น่ะค่ะ พี่เชื่อว่าพวกน้องๆทำได้อยู่แล้ววว

Allah looks not as how you look but what is in your heart !!!

Offline BEN USA#49

• AFSer Freshmen
  • *
  • AFS-YES USA #49
  • Generation: #49 (2010-2011)
โห ค้นพบกระทู้สำหรับวายเอสสักที
เล่นเอาเหนื่อยค่ะ ๆ
= =
ไป เม กา กัน น !!! ~~ *