Author Topic: AFS Host Country Presentation -- โชว์ความ"เจ๋ง" ประเทศของคุณ ให้รุ่นน้องได้รู้!  (Read 29131 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ashley HUN#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Hungarian Horntail ♡
    • My Facebook
    • Blog.
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #49 (2010-2011)
รีเควสฮังการีกับเบลเยี่ยมเฟลนเดอร์ค่า >"<~
ตัวเลือกสองตัวกำลังมาแรง ตัดสินใจไม่ถูำก
; P
AFS EU I [YPscNH10 / HUN] ♡ Magyarország!
ดีสิบแปดโอนลี่, สเกตดานซ์, ดูราราร่า! ชิซายะอิสเรียล
เบย์เอย์จงเจริญ, ฮังโอ* ฮังปู ปูโอ ฮังโอปู ฮังฮังฮัง... ฮังการีสี่สิบเก้า.สิบเก้าคน ฯลฯ และ
เอเอฟเอสสุดยอด!

Offline Rezekne46

• AFSer Novice
  • *
  • LATVIA ir for6i!
  • Exchange In: Latvia
  • Generation: #46 (2007-2008)
นี่ someone นี่ใช่วิ้งค์ป่ะ (กระซิบก็ได้)

อยากรู้มาก...เห็นลงทุนพิมพ์เรื่องลัทเวียซะยาว 55+

Offline Sun In SaNtA MaRiA

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • @BKK
    • >>>Hi5<<<
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: No
ขอบคุณสำหรับประเทศบราซิลครับ

ว่าแต่ค่าครองชีพแพงมะครับ อาหารการกินเป็นยังไงบ้างครับ (อิอิ สนใจเรื่องเดียว)

Offline แฟร์ บีเอฟแอล๔๙

• AFSer Freshmen
  • *
เบลเยี่ยมม  ม    หายไปไหนหมด !

Offline 2_GER#48

• AFSer Junior
  • *
  • Söng~Bilong
เด็กเยอรมัน ขอโปรโมตตตต

ฺBundesrepublik Deutschland

หรือในนามของไทยก็คือ สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี

ประเทศเยอรมันนี ถือได้เลยนะครับว่าเป็นศูนย์กลางของยุโรป

ทางตอนเหนือติด ทะเลเหนือ ทะเลบอลติก  และประเทศเดนมาร์ก

ทางด้านตะวันออกติดโปแลนด์ แล้วก็ สาธารณรัฐเช็ค

ทางใต้ติด ออสเตรีย กับ สวิสเซอร์แลนด์

ทางด้านตะวันตกติดกับ ฝรั่งเศษ เบลเยี่ยม เนเธอร์แลนด์ แล้วก็ ลักเซิมเบิร์ก

ประเทศเยอรมันมีเมืองหลวงคือ กรุงเบอร์ลิน ( ต้องกรุงเบอร์ลิน เบอร์ลินเฉยๆไม่ได้ XD )

ภาษาที่ใช้กันก็ คงไม่ใช่ภาษาอะไร นอกจาก เยอรมัน

เยอรมันอ่าครับ แบ่งเป็นบุนเดสริก้าาาา เอ้ยยย ไม่ใช่ บุสเดสลัน ( Bundesland ) 16 รัฐอ่ะครับ

ที่ใหญ่ที่สุดเห็นจะเป็น บาร์เยิน อ่าครับ เมืองหลวงของรัฐก็ มุนเคิ่น หรือในนามอังกฤษ ก็ มิวนิคนั่นแล

เยอรมันเป็นประเทศที่ยังมีความเป็นธรรมชาติอยู่มาก เมื่อก่อนสอง เยอรมันเป็นประเทศที่เจริญแล้ว

คงมีตึกรามบ่านช่องที่ใหญ่โต เหลือธรรมชาติน้อยนิด แต่มันไม่ใช่อย่างที่คิดไว้เลย

ขนาดนครแฟรงเฟริต ยังมีต้นไม้เพียบ สองว่ามากกว่ากรุงเทพอีกมั้ง

ในเรื่องภาษานั้น อาจจะถือได้ว่าเป็นภาษาที่ยากภาษาหนึ่งก็เป็นได้

เรื่องการออกเสียงในภาษาเยอรมันนั้นสองคิดว่า ง่ายนะ เพราะเสียงการสะกดแต่ละตัวมันจะตรงตัว ไม่ดิ้นเหมือนอังกฤษ

ในเรื่องภาษา อาจจะแตกต่างกันไปแต่ละพื้นภาคที่อาศัยนะครับ เค้าเรียกว่า Dialek เหมือนๆกับ ภาษาใต้ อิสาน เหนือ บ้านเราอย่างนั้นแหละ

แต่ในเยอรมัน มันมีมากมายขนาดทุกหมู่บ้านมีสำเนียงของตนเองอย่างนั้นเลย

แต่ก็อย่ากลัวว่าเราไปแล้วจะไม่ได้เยอรมันมาตรฐานกลับมา ( ไม่รุ้ว่าจะเรียกเป็นไทยว่าอะไรอ่ะ Hoch deutsch )

เพราะสมัยนี้แล้ว คนส่วนใหญ่เค้าจะพูดเยอรมันมาตรฐานนี่แหละ อาจจะมีบ้างตามหมู่บ้านเล็กๆคนแก่ๆด้วยกันเค้าจะพูดภาษาถิ่นเค้า

แต่ถ้าเค้ามาพูดกับเราเค้าก็จะพูดเยอรมันมาตรฐาน

วัฒนธรรมของประเทศเยอรมัน ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ไม่ซับซ้อนเหมือนที่ไทย ข้อนี้สองรู้ไม่แม่น ไว้รอคนแม่นมาตอบแล้วกันเน้อ

ต่อไปเป็นสถานที่ท่องเที่ยวของเยอรมันนะครับ ( ข้อนี้ พราวน่าจะมาตอบเอง )

สองก็คิดว่ามีหลายที่นะครับ อย่างที่มีชื่อเสียงมากๆเลยก็ ปราสาทนอยชวาสไตน์ (เขียนถูกมั้ยเนี่ย) ที่เป้นต้นแบบของปราสาท วอทดิสนี่ อ่าแหละ

แต่ถ้าคิดตะเที่ยวจริงๆจังๆนะ ซื้อหนังสือท่องเที่ยวเยอรมันที่ไทยมาก็ดีนะครับ

อยากจะบอกว่าที่เยอรมันมันแพงมากมายแล้วก็เป็นภาษาเยอรมันอีก เผื่อตอนมาแรกๆยังไม่คล่องเท่าไหร่นัก

การดำรงชีวิตในประเทศเยอรมนันนะครับ โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่าเป็นอะไรที่สบายมาก ไม่เครียดเท่าไหร่(หลังจากย้ายโฮสแล้ว)

การใช้ชีวิตมันก็ขึ้นอยู่กับว่าอยู่ในเมืองแบบไหนด้วยอ่ะครับ อย่างสองเงี้ย ก็อยู่ในเมืองที่แบบว่า.......นะ แอบบ้านนอกนิดนึง

ในเยอรมันถ้าใครได้ไปอยู่ในหมู่บ้านเล็กๆไกลเมืองใหญ่หน่อยไรเงี้ย ก็อาจจะได้กลิ่นขี้ม้า หรือกลิ่นประหลาดๆชวนให้ดม บ่อยครั้ง แต่มันก็ธรรมชาตินะ

เรื่องอาหารการกินบ้าง น้องจะต้องเจอกับพายุขนมปังที่มันจะถาโถมเข้ามาในชีวิตของน้องในช่วงหนึ่งปีที่อยู่ในเยอรมัน 

ไม่อยากจะอทิบายอะไรมาก ขอเพียงแค่คุณเตรียมตัวเตรียมใจให้ดี กับขนมปังแล้วกัน

แต่ก็ไม่ได้มีแต่ขนมปังอย่างเดียวหรอกน้าาาา อย่างอื่นก็มี อร่อยๆทั้งนั้นอ่ะ อยากจะบอก

ที่สองชอบกินมากที่สุดในเยอรมันก็คือ โดนเน่ออออออ  อาหารตุรกี ที่ได้ข่าวว่าไม่มีในตุรกี แต่มีทั่วเยอรมัน (ไม่รุ้ข้อเท็จจริงมากน้อยขนาดไหน )

ราคา สามยูโรเท่านั้นเองครับบบบบบ ถือว่าถูกนะ เมื่อเทียบกับอากินให้อิ่มเพียงหนึ้งมื้อ แต่อย่าคิดว่ามันไม่มีสารอาหารหล่ะ  ครบหกหมู่เลยทีเดียววววว ( หมู่ความอร่อยด้วยนะ ห้าห้าห้า)

ในเยอรมันมีเอเชียช๊อปครับ ของที่ไทยมีเกือบทุกอย่างจริงๆ ขนาดเส้นก๊วยเตี๋ยวเมืองจันทร์ ยังมีเลยยยย

ถ้าใครที่ทำอาหารเป็นนะครับ ไม่อดตายจริงๆ สองทำกินเองทุกวัน เหอะๆๆๆๆ เลยไม่คิดถึงอาหารไทย

มาต่อเรื่องโรงเรียนดีกว่า สองยอมรับนะครับว่า โดดบ่อยมากกกกกกกกกก มากถึงมากที่สุด

ชีวิตในโรงเรียนมันไม่ได้ย่ำแย่ขนาดนั้นหรอกนะครับ ขอร้องเลยว่าไปเถอะ อย่าคิดโดดเลย อย่าเป็นเหมือนสองงงงงงง T T

ข้อดีของการไปโรงเรียนนะครับ เราจะไปเพื่อน........อันนี้ของจริงเลย

แต่ไม่ใช่เดินเข้าโรงเรียนแล้วทุกคนจะมาตอมเราเหมือนเป็น ดงบัง wondergirls SNSD มันก็ไม่มช่ขนาดนั้น แต่ว่าน้องต้องเข้าหา จริงๆๆๆ  คำนี้มันเข้าใจง่ายแต่ทำยากนะครับ T [] T

ชีวติในเยอรมันก็มีออกบ้างเป็นบางครั้ง ทุกคืนวันศุกร์ กับ เสาร์ จะเป็นวันปล่อยผี เที่ยวไปเลยยยยย

ในเรื่องแอลกอฮอล์นั้น ถ้ายึดตามกฏ AFS ที่ว่า no Drink อาจจะทำได้................ในประเทศอื่นที่ไม่ใช่เยอรมัน

ไม่ใช่ว่าไม่มีกฏ แต่เราต้องกินให้รุ้จักพอเพียง  -*-  รุ้ว่าได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ยังอยุ่อีกตั้งปีนึง กินทุกวันก็ยังได้เนอะ

เรื่องดูบอลนี่ ไม่เห็นจะอันตรายเหมือนที่ AFS บอกไว้เลยอ่ะครับ ไปดูเถอะะ มาทั้งทีแล้วววว

ในเยอรมันเรื่องการซื้อของไรเงี้ย ตอน SALE นี่สุดๆๆ

เด๋วสองจะให้เมลล์รุ่น 48 ไว้อีกรอบละกันนะครับ เผื่ออยากจะติดต่อสอบถาม

[email protected] ^****** SOng จะถามเรื่องทำอาหารการกินก็ได้เน้อ

[email protected] ^****** DoDo สอบถามเรื่องช๊อปปิ้ง 555555

[email protected] ^******* P´toey  เป็น AFS เยอรมันรุ่น 48 ที่อาวุโสที่สุด ให้คำปรึกษาเรื่องช๊อปปิ้งได้เช่นกัน

[email protected] ^***** Praw ได้ข่าวว่าไม่เล่น MSN เล่นแต่ HI5 คนนี้ถามเรื่องท่องเที่ยว เหนือใต้ออกตก เทอคนนี้เหยียบหมดแล้ว

ยังมีคนอื่นอีกเน้อแต่ขี้เกียจพิมแล้ววววววว จำได้ว่าเคยมีรุ่นพี่ 48 เนี่ยแหละตั้งกระทู้เมลล์ไว้อ่าาาา ลองหาหน่อยเน้ออ ^^

P.S. คิดว่ายังมีมาอีกเรื่อย ไว้มาอัพเดทแล้วกันนะ ^^
« Last Edit: September 05, 2009, 01:17:32 AM by 2_GER#48 »

:m053::m053:เค้าหาว่าผม...เป็นบราซิล :m053: :m053:

สภาพอารมณ์ :::: เอาเหอะ อีก 9 อาทิตย์กุกลับละ ~° กริ้ว กริ้ว แกรก แกรก °~

Offline DOE GER 48 SH

• *
กูก้อไม่ได้เชี่ยวชาญด้านการช้อปขนาดนั้น

จะบอกว่าอาหารแนะนำคือ ไส้กรอก ขาหมู แล้วก้อ ลีเบ่อเคเซ่อ (ไม่รู้อะว่ามันเรียกว่าอะไรในภาษาไทย)

Offline Field of Brazil #48

• AFSer Graduate
  • *
  • พลาดซะแล้ว
    • http://www.orkut.com.br/Main#Profile.aspx?uid=10527325052219542467
  • Generation: #48 (2009-2010)
ถ้าเอามาลงในนี้เยอะเกินไป แต่ละประเทศก็อาจจะมั่วปนกันอยู่ในนี้ก็ได้นะ
แล้วถ้าจำนวนหน้าเพิ่มขึ้น ข้อมูลแต่ละประเทศที่รุ่นน้องอยากได้มันก็ปนๆ กันไปหมด

จะดีหรือเปล่า....
Brazil !!

And just like that, you're gone. A pity

It will soon be over

msn : [email protected]
facebook : Thanakrit Trichag

Offline FOLKINHO:bra49#

• *
  • ...
Eu te amo Brasil ♥
E-mail: [email protected]
Hi5: http://Folklovejung.hi5.com
Facebook: Folk jrt

Offline T-toi3

• *
  • GER(SH)#48
อื่อ หื้ออออ
ไอคุณพี่สองงง
เดี๋ยวปั๊ดเจอหนุมานถวายแหวนอ่ะ
มาเรียกเตยเป็นพี่ได้ไง๊ >,<"

จริงๆเรื่องช๊อป ใครๆก็ได้แหละแหม
เรื่องเที่ยวนี่ เราก็พอจะช่วยได้นะ
แบบโฮสต์ไม่พาเที่ยว เราจึงต้อง!! 11รD เองอ่ะค่ะ

เรื่องโรงเรียนมันก็แล้วแต่ความโชคดีของแต่ละคนนะ
เตยแบบเจอเรื่องโรงเรียนแล้วเซ็งค่ะ
โดดไม่ได้เฉกเช่นพี่สองผู้เชี่ยวชาญ

^^

Offline Hin USA~MO

• *
  • USA~IAH#48
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
ทาบเลยคับว่าภาษาเยอรมันยากติดอันดับจิงๆ
เพราะเพื่อนAFSเยอรมันที่นี่พูดกันแบบว่าไม่เกรงใจเลย
แล้วอาหารเยอรมันก็อร่อยด้วยคอนเฟิม เพราะเพื่อนมันทำให้กิน

เหมือนมันจาพูดกัน2คนแล้วนินทาเราอ่านะแต่ไม่ช่าย
แต่เรากะเพื่อนอีกคนนะนั่งพูดนินทากันจิงๆ แต่มันก็ไม่รู้  อิอิ
(หลอกมันว่าเราพูดเกาหลีกัน ด้วย หรูเลย  อิอิ)
USA#48 Bus3 Independence,Missouri

มงฟอร์ตวิทยาลัยแผนกมัธยม,เชียงใหม่-->Truman High School

Offline MIN GER#49 [NH]

• AFSer Sophomore
  • *
  • GERMANY#49
  • Exchange In: Germany
เยอรมัน#49 จ่ะ : )
แต๊งพี่พี่ที่มาแนะนำเน้อออ
geridersmany#49007

EUII BUS1

Offline Fon~~DEN#49~~

• *
  • Exchange In: Denmark
ม่ายมีเดนมาร์กหรอ
T_T

:th_068_:

Offline BB CHN#49

• AFSer Senior
  • *
  • CHN#49
  • Exchange In: China
ขอประเทศจีนหน่อยได้มั้ยคะ ??
~*.CHN#49.*~
Arm Au B1 B2 Belle
Bowfah Bowie Copter Jay Kaikaew
Kao May Mint Mook Muay
Nammoey Namwan Non Nooch Parn
Pee Poi Prim Sukjai Vanda

CHN & Bus2 Missing You All ^^

Offline Bua* PER#49 :)

• AFSer Junior
  • *
  • ♥2pm
ขอบคุนพี่กี้ค่ะๆ

: )

อยากได้เพิ่มอ่ะ ๆ   :rab-tuzki09:
บั วววววววววววว!

Let's go to PERU....

><

mail: [email protected]  แอดดั้ยนะ  ฮิๆ ><