Author Topic: หลักสูตรของโรงเรียนจีน ตอบหน่อยค่ะ  (Read 2498 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline somorung

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: China
  • Generation: #51 (2012-2013)
ตามหัวข้อเลยค่ะ อยากรู้มาก เผื่อจะได้เตรียมตัวเอาไว้ก่อน อยากถามรุ่นพี่ที่ไปแลกเปลี่ยนที่จีนมาแล้ว
ว่ามีวิชาเรียนอะไรบ้าง เรียนยากหรือเปล่า หลักสูตรเหมือนกับของไทยมั้ย ต้องเรียนอะไรก่อนไปหรือเปล่า
คือขอเป็นทั้งหมดที่เกี่ยวกับโรงเรียนจีนเลยค่ะ จะเป็นการช่วยชีวิตของอุ้มอย่างมาก กราบขอบพระคุณสำหรับคนที่ตอบล่วงหน้าค่ะ  :laugh:

Offline WOWiez

• *
  • Generation: #50 (2011-2012)
เรื่องเตรียมตัวภาษาก่อนไปนี่เราว่าจะเรียนก่อนไปหรือไม่ก็ได้นะ  เพราะที่มานี่ส่วนใหญ่ก็มาเริ่มที่นี่กันแต่ถ้าเรียนมาก่อนก็จะไวกว่าคนอื่น ส่วนเรื่องการเรียนถ้าเป็นโครงการพิเศษ จะเน้นเรื่องเรียนภาษา อย่างที่ รร เรา ครึ่งเช้าเรียนภาษาติวสอบ HSK เพราะเขาบังคับสอบแต่เลือกระดับเองได้ ส่วนบ่ายเข้าคลาสกับนักเรียนจีนแต่ก็เรียนกับเขาไม่รู้เรื่องอยู่ดี ก็เข้าไปนั่งอ่านหนังสือของเราเอง  แต่กว่าจะปล่อยให้เข้าห้องนักเรียนจีนแล้วแต่ รร นะ ของเราหลังหกเดือนถึงได้เข้า  แล้วโครงการหอกฎจะเข้มงวดกว่าโครงการปกติด้วย ^^

Offline WOWiez

• *
วิชาที่เขาเรียนกันก็คล้ายๆบ้านเรา  แต่เคมีเรียกชื่อธาตุเป็นภาษาจีนหมดเลย มึนดี  เนื้อหาก็ใกล้เคียงกัน ส่วนเวลาเรียนก็แล้วแต่โรงเรียนจะจัดให้เรา ถ้าเป็นแบบเด็กจีนเลยก็เริ่มเจ็ดโมงอ่านทบทวนแล้วเริ่มเรียนจิงๆ แปดโมง  พักกลางวัน ต่อบ่าย เลิกเย็น ต่อค่ำทบทวน แล้วค่อยกลับหอ ส่วนเวลาก็แล้วแต่ตาม รร ส่วนใหญ่เด็กหอก้เลิกประมาณสามทุ่มจ้า  วิชาการแนะนำว่าทบทวนเองดีกว่าเรียนคลาสเด็กจีนน๊า

Offline meendyCHN#50

• *
ก็ถ้าเรียนภาษาจีนมาก่อนก็ดีค่ะ ให้มีความรู้พื้นฐานไว้ก่อนส่วนเรื่องอื่นก็แค่เตรียมตัวมามให้พร้อมกับการเปลี่ยนแปลง พบเจอในสิ่งที่เราไม่เคยเจอไม่เคยเห็นและทำใจรับกับมันได้ก้พอแล้วล่ะค่ะ

Offline somorung

• *
  • Generation: #51 (2012-2013)
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบจ้า

ปล.เพิ่งไปเข้าค่ายเตรียมความพร้อมมารู้อะไรหลายๆอย่างมากกก