Author Topic: ช่วยตอบหน่อยค่ะ^^  (Read 3216 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Cupiidz

• AFSer Novice
  • *
ช่วยตอบหน่อยค่ะ^^
« on: July 01, 2009, 05:57:29 PM »
หวัดดีค่ะ เพื่อนๆ ทู้กคน^^

มีเรื่องอยากให้ พี่ เพื่อนๆ ช่วยตอบหน่อยค่ะว่า

พอดีสมัคร AFS รุ่น 49 น่ะค่ะ แล้วมันมีประเทศให้เลือก1 และสำรองอีก2 ค่ะ

ปัญหาคาใจมันอยุ่ที่ว่า ประเทศสำรอง หนูเลือกเดนมาร์ก กับนิวซีแลนด์ไป แต่นิวซีแลนด์มันไม่อยู่ในโควต้าน่ะค่ะ มันจะเป็นไรมั้ยค่ะ?

แบบว่าส่งใบสมัครไปแล้วอ่า

ช่วยตอบหน่อยน้า   ขอบคุนจ้า  
:m075:  :th_005_:

ปล.ถามอีกนิดค่ะ  สำรองภาคพื้น คืออะไรค่ะ แล้วมีไว้ทำอะไรอ่า?
« Last Edit: July 01, 2009, 07:34:53 PM by Cupiidz »

tannoiz

• Guest
Re: ช่วยตอบหน่อยค่ะ^^
« Reply #1 on: July 01, 2009, 06:07:50 PM »
ว่าแล้ว...มันต้องมีจริงๆ  =*=

น้องเสียอันดับการเลือกประเทศไปแล้วหนึ่ง  (พี่บอกแล้วไม่เชื่อฟัง  เลือกประเทศไม่มีโควตาในเขตทำไม)  เท่ากับว่าน้องมีสิทธิลุ้นเป็นตัวจริงแค่2ประเทศเท่านั้น

เปลี่ยนไม่ได้แล้วด้วย...ก็...นะ  ทำสัมภาษณ์ให้เต็มที่ละกัน!   ^0^

Offline {happyn}USA#49♪

• AFSer Senior
  • *
  • Dallas,TX
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #49 (2010-2011)
« Reply #2 on: July 01, 2009, 06:16:11 PM »
เรายังไม่ได้ส่งอ่ะ
ก็คงต้องเป็นไปตามกติกาแหละเน๊อะ..
ยังไงก็ขอให้โชคดีกับตัวเลือกแล้วกันน๊า ^^!
i❤american field service
oneyearisnotthatlong
❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
« Reply #3 on: July 01, 2009, 07:40:10 PM »
ใช่ๆเคยบอกไว้หลายกระทู้แร้ว ว่า เว่ลาเลือกประเทศอะ ให้คิดดีดีตัดสินใจดีดี

เพราะเลือกแร้วจะมาเปลี่ยนทีหลังไม่ได้ และทำตามกฎตามโควต้าที่เค้าให้ด้วย มีไรให้เลือกกก้เลือกอันนั้น

ไม่งั้นน้องก้เสียสิทธิแระจะมาบ่นหรืออะไรก้ไม่มีประโยชน์

ถ้าอยากไปก้ตัดสินใจใช้สติเลือกดีดี รักษาสิทธิตัวเอง อย่านอกกำเค้า เด๋วจะอด

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline ραт ARG 48™.

• *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
« Reply #4 on: July 02, 2009, 08:52:00 PM »
Reserve NH = All NH country  Reserve SH = All SH country

Offline *~ Mint SUI#47 ~*

• AFSer Sophomore
  • *
  • Mint SUI#47
« Reply #5 on: July 02, 2009, 09:04:12 PM »

ปล.ถามอีกนิดค่ะ  สำรองภาคพื้น คืออะไรค่ะ แล้วมีไว้ทำอะไรอ่า?

ก็คือตัวสำรองอะค่ะ ว่าเราต้องการจะเลือกเป็นตัวสำรองของภาคพื้นไหน NH หรือ SH

เวลาเลือกก็ควรดูด้วยว่าภาคพื้นที่เราเลือกมีประเทศที่เราอายุถึงไหม สนใจมากน้อยขนาดไหน จะได้ไม่เสียสิทธิไงค่ะ

แต่ถ้าเราอายุ15 ควรเลือก NH นะ เพราะอายุจะถึงเยอะกว่า

(ตามสถิติที่เคยถามๆมา มีแต่คนเลือก NH นะ เพราะมีประเทศให้เลือกเยอะ ตอนนั้นเราเลยเลือกSH -0-)

ปล.การเลือกประเทศของตัวสำรองมีหลายรอบนะค่ะ
ปล.2 ตัวสำรองอันดับ1ของเขตเป็นไรที่สุดๆอะ เลือกได้เยอะจิงๆ = = (ตัวจิงอย่างเรายังแอบอิจฉา)

**~Mint SUI#47~**

Offline ραт ARG 48™.

• *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
« Reply #6 on: July 02, 2009, 09:06:45 PM »
Yes Reserve No.1 are really a lot of choices!!! 55+

Offline Taotita ARG48

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: Argentina
  • Generation: #48 (2009-2010)
« Reply #7 on: July 03, 2009, 11:49:19 AM »
ติดสำรองอันดับหนึ่ง ตัวเลือกเพียบ ฮ่าๆ

ดีกว่าคนติดตัวจริงอีกมั้ยเนี่ย

^^

จะเลือกประเทศอะไรก้อคิดดีๆน้า ดูอายุด้วยว่าถึงรึป่าว

อย่าเป็นเหมือนเราเลือกประเทศไม่ดูอายุ

555