Author Topic: ติดตัวจริง แต่อยากเป็นตัวสำรอง ได้มั้ยคะ  (Read 14018 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

mild+14

• Guest
สำหรับน้องๆที่ติดตัวจริงประเทศที่ไม่ใช่อเมริกา
พี่อยากขอแนะนำให้น้องๆลองดูก่อน เพราะประเทศอื่นๆไม่ได้แย่อย่างที่น้องคิด
พี่คนนึงที่ตอนไป แม่บังคับให้พี่เลือกเมกา ผลคือ "พี่ไม่เลือกใส่ลงไปเลย"
สำหรับพี่ พี่คิดว่า
1. ภาษาอังกฤษ เรียนเมื่อไร เรียนที่ไหนก็ได้
2. เมกา ไปเมื่อไรก็ได้
3. อยากลองไปใช้ชีวิตในประเทศที่หาโอกาสยากที่จะได้ไป

น้องๆก็ลองคิดๆดูก่อนนะ พี่ว่า ไม่ว่าไปประเทศไหน ก็ล้วนได้ "ประสบการณ์" ไม่ว่าไปประเทศไหนก็ได้ "เรียนรู้"
และไม่ว่าไปประเทศไหนก็ได้ "ความคุ้มค่า" ที่ไม่สามารถหาที่ไหนได้เหมือนกันหมด

เย้ ไปเดนมาร์ก 555 (ล้อเล่ง)

Offline PalmZ

• AFSer Legendary
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #42 (2003-2004)
อยากให้น้องๆ ไปลองฟังรุ่นพี่ๆในวันปฐมนิเทศน์ก่อนนะครับ

อยากให้ทุกคนลองเปิดประสบการณ์ใหม่ๆดู . . . .แล้วจะไม่ผิดหวังแน่นอน~

Offline ชู่วเฟลตัน#

• AFSer Sophomore
  • *
  • @ Slytherin
ส่วนตัวก็อยากไปค่ะ แต่ทางบ้านไม่โอเคนี่น่ะสิคะ :)
ปีที่เป็นสำรองได้เลื่อนเป็ฯตัวจริงเมกา ดั๊นไม่ให้ไป
ปีนี้ได้ตัวจริง แต่ดันไม่โอเคกับประเทศที่เราได้
ยิ่งพูดก็ยิ่งเศร้าค่ะ
เล่นบอร์ดมาปีกว่าๆ ยังไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวนี้เลยT^T
สอบได้ปีสุดท้ายแล้วด้วย
ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆโชคดีกันน้ะจ้ะ :)
เฮ้ ~ นาย  นายนั่นแหละ เดรโก มัลฟอย ! จะหนีไปไหน !?
มาแต่งงานกันเดี๋ยวนี้

Offline Prusito

• AFSer Legendary
  • *
  • Exchange In: Panama
  • Generation: #41 (2002-2003)
การเป็นเด็กแลกเปลี่ยน ไม่ใช่แค่การไปต่างประเทศนะครับ แต่สิ่งที่สำคัญคือการเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆ และพร้อมที่จะปรับตัว

ถ้าหาก ยังไม่มีคุณสมบัติแบบนี้ ก็อย่าไปเลยครับ เพราะว่าไม่งั้น ไม่ว่าน้องจะได้ประเทศไหน (ไม่ว่าจะเลือกหรือไม่ได้เลือก) น้องก็ไม่มีความสุขหรอก

ชีวิตเด็กแลกเปลี่ยนไม่ได้มีแต่ความสุขนะครับ ทุกข์ก็เยอะ อะไรหลายๆ อย่างมันก็ไม่ได้ดั่งใจ แต่เราต้องอยู่กับมันให้ได้
Porque nunca sabes lo que tienes
hasta que lo pierdes
lamentablemente nunca vuelve

Offline ชู่วเฟลตัน#

• AFSer Sophomore
  • *
  • @ Slytherin
การเป็นเด็กแลกเปลี่ยน ไม่ใช่แค่การไปต่างประเทศนะครับ แต่สิ่งที่สำคัญคือการเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆ และพร้อมที่จะปรับตัว

ถ้าหาก ยังไม่มีคุณสมบัติแบบนี้ ก็อย่าไปเลยครับ เพราะว่าไม่งั้น ไม่ว่าน้องจะได้ประเทศไหน (ไม่ว่าจะเลือกหรือไม่ได้เลือก) น้องก็ไม่มีความสุขหรอก

ชีวิตเด็กแลกเปลี่ยนไม่ได้มีแต่ความสุขนะครับ ทุกข์ก็เยอะ อะไรหลายๆ อย่างมันก็ไม่ได้ดั่งใจ แต่เราต้องอยู่กับมันให้ได้

หนูยอมรับได้ค่ะ แล้วก็อยากไปด้วย ^^
แต่ที่บ้านที่เป็นคนจ่ายเงินให้ เค้าไม่โอเคไงคะ TwT
เฮ้ ~ นาย  นายนั่นแหละ เดรโก มัลฟอย ! จะหนีไปไหน !?
มาแต่งงานกันเดี๋ยวนี้

Offline Ip♥BFR#๔๙♪

• AFSer Junior
  • *
  • เบลเยียม <3
  • Exchange In: Belgium French
  • Generation: #49 (2010-2011)
ส่วนตัวก็อยากไปค่ะ แต่ทางบ้านไม่โอเคนี่น่ะสิคะ :)
ปีที่เป็นสำรองได้เลื่อนเป็ฯตัวจริงเมกา ดั๊นไม่ให้ไป
ปีนี้ได้ตัวจริง แต่ดันไม่โอเคกับประเทศที่เราได้
ยิ่งพูดก็ยิ่งเศร้าค่ะ
เล่นบอร์ดมาปีกว่าๆ ยังไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวนี้เลยT^T
สอบได้ปีสุดท้ายแล้วด้วย
ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆโชคดีกันน้ะจ้ะ :)

งั้นคงต้องให้ทางบ้านเปิดใจแล้วหล่ะ
ภาษาที่สาม ก็เจ๋งนะ :D
ขอให้ทางบ้านเธอเข้าใจนะ ^^
อ้อนไปเรื่อยๆนะ ตื้อครองโลกจ้า ~~

...ที่นี่อาจจะไม่ได้ดีที่สุด แต่ก็ดีพอที่จะทำให้เราเรียนรู้หลายๆสิ่ง ^^

Offline Earth USA #49

• AFSer Senior
  • *
  • RHS, Houston, TX
  • Exchange In: United States
กฎข้อหนึ่งของเด็ก AFS
Be flexible ครับ
ปัญหาไม่ใช่สิ่งที่เราไม่รู้ มันคือสิ่งที่่เรารู้ แต่รู้ไม่จริง

Offline แนน USA#49

• AFSer Novice
  • *
  • แนนไปอเมริกา #๔๙
  • Exchange In: United States
แนะนำว่าอย่าสละสิทธิเลยถ้าคืดว่าจะรอสอบปีหน้าอ่ะ
ทุกประเทศดีหมดเดียวเข้าค่ายก้อรู้เอง

ปล.ทำเราไม่มีธงชาติอ่ะ มันต้องกดเลือกอะไร ตรงไหนหรือป่าวว้า หรือตูพลาดอะไรบางอย่างไปป่าว

กด Profile > account setting > AFS exchange student, exchange in... จ้าา
Hickory High ♥
Hickory, North Carolina !

Offline Chewvy_M

• AFSer Novice
  • *
สำรองที่ 132

...
เราคนนึงแหละ
ที่อยากไปประเทศแปลกๆ
มันดูเท่ดีออก  > <

ปล* ตอนนี้อยากไปออสเตรีย มากกก
วันปฐมนิเทศ เจอกันนะค่ะ >3<

Offline Tar_Arg44

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: Argentina
  • Generation: #44 (2005-2006)
ตอนนี้น้องๆที่ไปปฐมนิเทศฯ์คงมีความคิดเปลี่ยนไป

Offline Tar_Arg44

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: Argentina
  • Generation: #44 (2005-2006)
AFSer Legendary ทั้งสองคนมาขายตรงอะไรในนี้เนี่ย อิอิอิ