Poll

มีปัญหาเรื่องการเข้าเรียนในชั้นสูงกว่าคะ

เรียนชั้นเดิม
2 (50%)
ไปชั้นสูงกว่า
2 (50%)

Total Members Voted: 4

Author Topic: ไปแล้วเราต้องเรียนเกรดไหนคะ  (Read 2295 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline napat

• AFSer Novice
  • *
คือตอนนี้อยู่เดนมาร์ก ที่ไทยเราอยู่ม.4อ่ะ แต่local chapter บอกว่าเราควรไปอยู่เกรด11 (ม.5)เพราะกิจกรรมเยอะกว่าแล้วจะเข้ากับเพื่อนได้ง่ายกว่า. คือตอนนี้โรงเรียนยังไม่เปิดแต่เท่าที่เรารู้มา ส่วนมากเค้าเรียนชั้นต่่ํากว่าไม่ก็ชั้นเดิมไม่ใช่หรอคะ ตอนนี้เราอยากย้ายไปเกรด10 ถึงเรายังไม่ได้เข้าเรียนแต่เราคิดว่าเกรด 10น่าจะเวิร์คกว่ามากกก.   

ใครมีประสบการ์ณอย่างไร ช่วยให้คําแนะนําทีค่ะ เพราะเราอยากไปเรียนวันแรกของการเปิดเทอม แล้วเกรด10กับ11   มันเปิดคนละวันกันเลยต้องรีบบตัดสินใจ
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • My Facebook
    • Da Mike Channel
  • Exchange In: United States
  • Generation: #44 (2005-2006)
จะเข้าระดับชั้นไหน ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของทางโรงเรียนครับ หากโรงเรียนเขาจัดชั้นไหนให้เรา ถือว่าเป็นสิทธิของโรงเรียน เราจะเห็นแย้ง หรือต่อว่าโรงเรียนไม่ได้

เพราะนอกจากคนทางโรงเรียนจะมองเราในแง่ลบแล้ว โรงเรียนเขาอาจจะไม่รับเด็ก AFS ปีต่อไปได้

เพราะกรณีที่น้องบางคนอยากเรียน senior (Grade 12) แล้วโรงเรียนเขาไม่จัดให้ ก็ไปตัดพ่้อต่อว่า หรือบังคับโรงเรียน

พอปีถัดไปเขาไม่รับเด็ก AFS แล้วก็แบน AFS ไปเลย ทำให้ตัดสิทธิรุ่นน้องปีถัดไปที่เขาจะมาอยู่ ดังนั้นคิดอะให้ให้รอบคอบนะครับ
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz

Offline {happyn}USA#49♪

• AFSer Senior
  • *
  • Dallas,TX
  • Generation: #49 (2010-2011)
เหมือนเราเลย โฮสเราก็บอกกับเราว่าอายุเท่านี้ต้องเข้า 11th grade นะ แต่แบบกลัวมีปัญหากับโรงเรียนที่ไทยว่าจะเอาเกรดของ11th grade มาใส่ในม.4ไม่ได้
i❤american field service
oneyearisnotthatlong
❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤

Offline Y!NG ; AMER!CA#50

• AFSer Sophomore
  • *
  • Generation: #50 (2011-2012)
เพราะว่าหน้าเธอให้ว่า มอห้าไงจ้ะ !!! อิอิอิอิ
ล้อเล่นเด้อ คิดถึง จู้บบบบบบ ๆๆ <3<3<3