Author Topic: ขอความกรุณา โดยเฉพาะรุ่นพี่และรุ่นเดี&#  (Read 4221 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Pete

• AFSer Editor
  • *
    • hi5 ครับ ลงรูปไว้เยอะมาดูได้ แอ้ดมา
  • Exchange In: Netherlands
  • Generation: #47 (2008-2009)
รบกวนถ้าพี่ๆมีเวลาว่างจะขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าใครเคยเจอแบบนี้บ้าง

ผมชื่อ พิชญ์ พันธ์นรา ครับ ไปเนเธอร์แลนด์ รุ่น47

เนื่องมาจากว่า ผมไม่ได้สอบกลางภาคก่อนเดินทาง และผมเป็นคนไม่กินผักแต่ต้องอยู่กับโฮสที่เป็นมังสวิรัส ซึ่งก้ทนอยู่ได้มา 5 เดือนแล้ว ไม่อยากย้าย เพราะโฮสของผมเขาดีมากๆ

ผมก็เลยส่งเมลไปหาเอเอฟเอสเนเธอร์แลนด์ว่าจะทำเรื่องขอกลับก่อน โดยจะกลับหลังจากที่ได้รับใบประกาศจากทางเนเธอร์แลนด์แล้ว คือวันหลังจากค่ายจบ ซึ่งวันกลับจริงตามกำหนดนั้นจะกลับวันที่ 12กค ซึ่งจะหลังจากค่ายจบ 1 เดือน
(จะขอแบบจบแล้วกลับเลย ไม่รอแล้ว เพราะต้องไปสอบและไม่อยากกินผักแล้ว)

ผลปรากฏว่า เจ้าหน้าที่ของทางเอเอฟเอสไทยชื่อคุณมน โทรไปหาแม่ผม แล้วก้โวยวายใส่แม่ผม บอกว่าผมส่งอีเมลไปต่อว่าทางเนเธอร์แลนด์ (ซึ่งมันไม่เป็นความจริงเลย ผมมีหลักฐานอยู่ และผมก็ปรับความเข้าใจกับเขาไปแล้ว) และบอกว่าผมบ้าที่ชมและก้ด่าโฮสแฟมิลี่ ซึ่งความจริงก้คือ ผมรักโฮส ไม่อยากย้าย แต่เบื่อการกินผัก

และที่สำคัญ เขาบอกแม่ผมว่า ผมเล่นยา จะเอายากลับมาเมืองไทยด้วย จะเอามาเผยแพร่ ผมถึงกับ งง เลยว่าจู่ๆผมไปเกี่ยวข้องกับของพวกนี้ได้ไง บุหรี่ยังไม่แตะเลย โฮสมัมผมเขาก็เป็นหมอ ถ้าผมเล่นยาจริงเขาต้องรู้อยู่แล้ว อีกอย่างผมคงไม่ไปบอกเอเอฟเอสหรอกว่าผมเล่นยา

แม่ก็ งง แม่คือโทรทางไกลมาถามเลยว่า เกิดอะไรขึ้นเหรอ จู่ๆ เจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าลูกคุณเล่นยา เป็นใคร ไม่ตกใจบ้าง
ไม่พอนะครับ คุณมนเขายังบอกลูกชายคุณอ่ะเล่นยา คำว่า D-R-U-C-K น่ะแปลว่ายาเสพย์ติดคุณรู้ไหม(ตัวเองสะกดผิดยังจะ....) แล้วยังบอกอีกให้แม่ผมอีกว่าให้จัดการโทรเชคกับลูกชายซะนะว่าเล่นยาอะไร แล้วโทรมาบอกด้วยว่าเล่นยาอะไรอยากรู้มากๆ

ยังไงก็ขอขอบคุณกำทุกคำปรึกษาและก้กำลังใจนะครับ
และน้องๆก็ดูไว้เป็นตัวอย่างด้วยแล้วกันครับ ไว้ผมรู้ความจริงทุกอย่างหมดจะมาเขียนบอกว่าทำไมผมจึงโดนกล่าวหาแบบนั้น เพื่อเอาไว้เป็นกรณีศึกษา

« Last Edit: April 04, 2009, 12:34:03 AM by Pete »

Offline --★ LamPon

• AFSer Graduate
  • *
  • LamPon L กะ P เราคู่กัน
เฮียสู้ๆๆ

ป้อนเปนกำลังใจให้

รอพี่ๆมาตอบบบบ

E-mail : [email protected]
Hi 5 : http://ponlpk-disenchanted.hi5.com
Facebook : Pon Lampard
-------------- รั ก เ ช ล ซี ข า ด ใ จ (^^'') ----------------
C H E L S E A    I S    MY    LIFE

Offline ♥ yohh.mexico48

• *
  • อย่าได้แคร์.
    • http://l2oszy.hi5.com
Facebook : Jenny Bhinyo

Offline PLOY >_<

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • ★*PLOY*★
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ทำอย่างนี้ได้ไงเนี่ยยยยยยยย!!!!!!!!!!!
ต่อยมันเลยยยย

L'Arts TU :D

E-mail [email protected]

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • Da Mike Channel
  • Generation: #44 (2005-2006)
ลองใช้วิธีการโทรศัพท์คุยกับ liaison ของน้องก่อนนะครับ ลองปรึกษากับเค้าดู ลองให้เค้าช่วยหาวิธีการคุยกับเอเอฟเอสเนเธอร์แลนด์ ที่พี่ทราบมาว่าการเลื่อนตั๋วเครื่องบินเนี่ย อาจจะต้องจ่ายค่าเลื่อนตั๋ว ซึ่ง AFS จะไม่ออกให้นะครับ น้องต้องออกเอง ลองใช้เหตุผลอธิบายนะครับ ให้ host family ช่วยพูดด้วยก็ดีครับ เริ่มจากทางเนเธอร์แลนด์ก่อน ส่วนเรื่องของไทย ค่อยเคลียร์ตอนกลับมาถึงไทยแล้วนะครับ
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz

Offline BoyUSA#48

• AFSer Junior
  • *

Offline นายอัศจรรย์

• *
  • USA'48 CAMP.2

อาไรกันนี่!
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

โหย อย่างงี้แย่ว่ะ
แต่ฮาา  ฮ่าๆ จะโชว์แชมป์สเปลลิ่งบีซะหน่อย ดันมาสะกดผิดนี่  :th_053_XD:
Francavilla Fontana, Brindisi, Puglia, Italia <3   ((:

JrzZ ITA#48

• Guest
เปนโหดๆอ่า

น่ากลัวว

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
โหย แรงหว่ะ วีนมันกลับเลย - -*

แต่ถ้ากลับก่อนก็ไม่ได้รับใบเซอร์อ่ะดิ กลับก่อนทำไมอ่ะ
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• *
  • USA#48 Camp 2 LAX
  • Generation: #48 (2009-2010)
ป๋มขอเอาใจช่วยด้วยคนงับ
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
แรงงนะนั่นน!!

เหนหลายคนที่ไปก้อมีพูดแนวๆๆนี้เหมือนกัน
เปนเจ้าหน้าที่นั่นแหละที่มีปันหา ใส่ร้ายเด็กก

ระวังตัวด้วยยๆๆ

เอาใจช่วยๆๆ ไม่อยากเจอแบบนั้นเรยย

ลองคุยๆๆเคลียๆๆดูน้า

: ))

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline ♥ yohh.mexico48

• *
  • อย่าได้แคร์.
    • http://l2oszy.hi5.com
ทนนิสนึง ๆ อีกเดือนนึง : )
Facebook : Jenny Bhinyo

Offline WORLD

• AFSer Editor
  • *
  • USA#48 Maryland (DC Capitol Area)
    • (:
แล้วถ้ากลับตามกำหนดแล้วไปขอสอบย้อนหลังไม่ได้เหรอคะ?
เพราะเพื่อนคนนึงไปทวีปใต้ ตอนนี้ยังสอบไฟนอลไม่ครบของ ม.ห้าเลย
กลับมาก็สามารถตามสอบได้

ยังไงก็สู้ๆนะ
Being an exchange student is the coolest thing I have ever done.
Thank you AFS, all Afsers especially AFS#48
I appreciate meeting you all.

We can do more than we have limited ourselves.
One life, live it :)

Love America, the center of differences.

Karnvoy

• Guest
อ้าวที่เมิงแอบกินยาคูลท์แ่ม่กุแดงแล้วหรอว่ะ????