Author Topic: อยากสอบถามคนที่ไปแลกเปลี่ยนในเยอรมนี หรือ อื่น ๆ ค่ะ ! ด่วนมากกก TT'  (Read 2234 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mynvyxz

• AFSer Novice
  • *
อยากรู้มาก ๆ เลยค่ะ ว่าเคยมีรุ่นพี่ที่เคยไป เยอรมนี กลับมาแล้วไม่ซ้ำชั้นกันบ้างไหม ( หมายถึงในกรณีที่ไปตอนม.5)
แล้วพอกลับมา ก็ต้องติวติวติว เพื่อสอบเอ็นฯ เหรอ คะ ?

ถ้าไม่อยากซ้ำจริง ๆ พอจะมีทางไหนบ้างไหมคะที่จะทำให้ไม่ต้องซ้ำชั้น ?
ปวดหัวกับเรื่องนี้มากมากเลยค่ะ เพราะพ่อแม่ก็ไม่อยากให้ซ้ำ = =;

แล้วเพื่อน ๆ ที่เป็นรุ่น 49 หรืออ รุ่น 48 จะทำยังไงอ่ะคะ ?
ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ TT^TT

ขอบคุณนะคะที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำ
ขอบคุณจากใจคะ ;P

:m107:

Offline POOM GER#49SH

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #49 (2010-2011)
ไปตอนม.5 กลับมาเรียนต่อม.6 ก็ไม่ต้องซ้ำครับ เทียบโอนผลการเรียนได้แต่หน่วยกิตแต่ไม่ได้เกรดเฉลี่ยนะ

แล้วแต่โรงเรียนด้วยครับ

แต่อย่างของผมโรงเรียนให้กลับมาเทียบโอนได้เลย แค่เอาใบว่าเราไปแลกเปลี่ยนมา 1 ปี

ส่วนของ NH สำหรับผู้ชายนะ อาจจะกลับมาแล้วเพื่อนเรียน รด ไปแล้ว เคยได้ยินคนบอกว่า รด จะไม่หักวันที่เรากลับมาช้า เพราะถือว่าเราไปสร้างชื่อเสียงในต่างประเทศ เอาวัฒนธรรมไทยไปเผยแพร่ ประมาณนั้น แค่เคยได้ยินมานะ

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
ในบอร์ดเก่าๆเคยมีโพสต์ไว้พอประมานเหมือนกันลองหาดูนะ
ของเราก้ไปตอนม.ห้า กลับมาก้ต่อม.หกได้เรย ชั่ยมันขึ้นอยู่กับรร.ด้วย ลองถามดู
ถ้าเด็กศิลป์อาจจะพอชิวได้หน่อย ก้ไม่ต้องซ้ำ ถ้าวิทย์คณิตคิดว่าไม่ไหวไม่ทันจิงๆ จะซ้ำก้แล้วแต่

จิงๆำไม่ว่าเด็กอะไรจะซ้ำหรือไม่ซ้ำก้ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่าง เหตุผลของตัวเองนะ
แต่กลับมาก้คงต้องเหนื่อยหน่อย ตามงานและติวอ่านเพราะกลับไปไม่กี่เดือนก้มีสอบตรงและเราช้ากว่าคนอื่นๆ
ก้ต้องสู้ๆขยันๆ ตอนนี้เราก้ยังสองจิตสองใจจะซ้ำหรือไม่ซ้ำ กะจะรอดูต่อไปเรื่อยๆเพราะตอนนี้ใจเรายังไม่แน่นอนไว้
ดูอะไรหลายๆอย่างก่อนนน ..

ส่วนถ้าไปม.หกคงต้องซ้ำอะนะ ยิ่งสายวิทย์ด้วยนี่ยิ่งต้องซ้ำ ..

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline HammY [SH] GER#49

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • เคืองอะไรเคลียร์กันหลังไมค์ (PMมาได้)
ไม่ซ้ำก็ได้อ่ะนะ แต่เราซ้ำอ่ะ เพราะเราจะไปตอนม.6 ^^

วิทย์-คณิตหนักหน่อยอ่ะ เห็นรุ่นพี่กลับมา เราว่าวิทย์-คณิตสวมควรซ้ำเป็นอย่างยิ่ง

เพราะนอกจากความรู้ม.5จะไม่มีแล้ว ความรู้ม.4ยังจะอันตรธานหายไปด้วย

กลับมาจะได้มีเวลาทบทวน

แล้วก็ ถ้าไม่ซ้ำอ่ะ ไม่มีเกรดนะ มีแต่หน่วยกิต

บางมหาลัยเขาจะใช้เกรดม.4-ม.5 อันนี้ยังไงก็สอบถามอาจารย์แนะแนวที่รร.ดูนะ ^^
เจด ภูมิ(2) เปรม วิน ยอด เพชร ภูมิ(1) ปัณ กิด บอส
หลิน จ๋อม มิ้นท์ ฟีฟี่ ป่าน แพร ปลา
นิว แก้มแหม่ม ฟอง เนย แฮม โม แอน น้ำ
25 ชีวิต AFS GER (SH) 49 !!!

Offline Ashley HUN#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Hungarian Horntail ♡
    • My Facebook
    • Blog.
  • Exchange In: Hungary
เราไปม.6
ยังไงยังไงก็ต้องซ้ำ แหะๆ

เราว่าซ้ำมันดูว่าเรามีเวลาเพิ่มมากขึ้นในการเตรียมตัวนะคะ
ถ้าไม่ซ้ำ แล้วตอนอยู่ต่างประเทศไม่ได้เตรียมพร้อมไว้เลย
กลับมามันจะลนมากๆ ยิ่งปัจจุบันเริ่มสอบตรงกันตั้งแต่ปลายเทอม 1
บางทีอาจจะไม่ทันก็ได้ =(

แต่ถ้าคิดว่าจะไม่ซ้ำแน่ๆ ก็ลองปรึกษาครูเรื่องเกรด
แล้วก็ฟิตๆ ไว้ช่วงปิดเทอมใหญ่ค่ะ เป็นช่วงสำคัญที่จะอ่านหนังสือ ไปติว เรียนพิเศษ ฯลฯ
ไปอยู่นู่นก็อาจจะเตรียมข้อสอบ เตรียมเนื้อหาที่โน้ตไป
(เคยอ่านกระทู้เก่าๆ มีรุ่นพี่แนะนำให้สแกนใส่คอมไป =)

สู้ๆ นะคะ!
AFS EU I [YPscNH10 / HUN] ♡ Magyarország!
ดีสิบแปดโอนลี่, สเกตดานซ์, ดูราราร่า! ชิซายะอิสเรียล
เบย์เอย์จงเจริญ, ฮังโอ* ฮังปู ปูโอ ฮังโอปู ฮังฮังฮัง... ฮังการีสี่สิบเก้า.สิบเก้าคน ฯลฯ และ
เอเอฟเอสสุดยอด!

Offline NING (: GER.NH#48

• AFSer Freshmen
  • *
    • My Facebook
  • Generation: #48 (2009-2010)
เค้าเยอเหนือนะ ไม่ซ้ำอ่ะ ไปตอน ม.5 เหมือนกัน
ไม่อยากซ้ำ ก็กลับมาสอบให้ทัน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมาก
แกทแพทเค้ายังไม่เคยสอบเล้ยยยย อย่าเพิ่งเครียด
กลับมาแล้วค่อยเครียด 55555
AFS GER(NH) 48