Author Topic: อยากรู้เกี่ยวกับเรื่องเงินค่ะ  (Read 5022 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DaiKimSuKi

• AFSer Novice
  • *
อยากทราบ...
  1.ค่าใช้จ่ายในการสมัครทั้งหมดในประเทศไทยนะคะก่อนที่จะไปเรียนอ่ะค่ะ
  2.ค่าใช้จ่ายระหว่างเรียนอยู่ที่ต่างประเทศ
  3.ค่าเงินตอนนี้เทียบยังงัยอ่ะคะ 1$ เท่ากับกี่บาทคะ แร้วก้อ 1 ยูโร เท่ากับกี่บาท
  4.เราสามารถเลือกประเทศที่เราอยากไปเรียนได้มั๊ยคะ
  5.เราสามารถเลือกครอบครัวได้มั๊ยคะ สมมุติว่ามีญาติอยู่ที่นั่นแร้วอยากไปอยู่กับญาติน่ะค่ะ แต่ไม่ใช่ไปอยู่เองนะคะ ผ่านโครงการนี่แหละค่ะ

รบกวนช่วยตอบให้ครบและละเอียดด้วยนะคะ

พอดีอยากทราบจิงๆค่ะ สนใจมานานมากแร้ว

ขอบคุนล่วงหน้าเรยน๊าค๊า

:m107:

Offline mixth

• AFSer Admin
  • *
    • My Facebook
    • My LinkedIn Profile
    • follow mixth on twitter
    • Mixth Network
  • Exchange In: Iceland
  • Generation: #48 (2009-2010)
ข้อ 1-2 รอรุ่นพี่มาตอบครับ
ข้อ 3
สามารถดูได้จาก
ดอนล่าร์-บาท:
http://www.google.com/#hl=en&q=USD+THB&btnG=Google+Search&aq=f&oq=USD+THB&fp=OlAWEoQSgPM
ยูโร-บาท:
http://www.google.com/#hl=en&q=EUR+THB&fp=97se2A-YwAY

ข้อ4
เลือกได้ครับ ตอนสอบทางโครงการจะให้เลือก 3 ลำดับที่ต้องการ แต่หากเราผ่านเกรณ์หมดแล้ว แต่คะแนนเทียบกับคนเลือกประเทศเดียวกับเราแล้วน้อยกว่าทั้ง 3 ประเทศเลย ก็จะเป็นตัวสำรอง หากมีใครสละสิทธิ์น้องก็จะมีสิทธิ์ที่จะได้เลือกจากประเทศที่มีคนสละสิทธิ์ครับ

ข้อ5
อันนี้ห้ามเลย ทางโฮสต์จะเป็นฝ่ายเลือกรับ และจะไม่ให้ญาติและคนที่พูดภาษาไทยได้โฮสต์น้องครับ เพื่อให้ได้ปรับตัวกับวัฒนธรรมจริงๆ
AFS Iceland#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29 | EGCO Mahidol #22

Offline นายอัศจรรย์

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA'48 CAMP.2

ข้อ1 เเล้วแต่ประเทศที่เลือกอ่
ข้อ 5 ห้ามเด็ดขาดด!
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
  • Exchange In: United States
  1.แล้วแต่ประเทศที่เลือกครับ
  2.เราคิดว่ามันแล้วแต่คนว่าช๊อปเก่งแค่ไหน
  3.1$ ตอนนี้ประมาณ 35.14 บาท Euro ตอนนี้ประมาณ 46.78 บาท
  4.ได้ครับ แต่ถ้าเกิดเป็นสำรอง ก็แล้วแต่ละครับว่าเหลืออะไร
  5.ไม่ได้ครับ ถ้างั่นก็คือไปเองครับ ><
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline AUDY AFS#48 USA

• AFSer Graduate
  • *
อยู่กับญาติไม่มันหรอก 555+
AFSer#48 USA,,NYC,,Northeast Ohio
[email protected]
I ♥ GUITAR - - - I ♥ YUI - - -  I ♥ AFS

Offline Hin USA~MO

• *
  • USA~IAH#48
คือถ้าไปอยุกับญาติมันผิดจุดประสงค์ของโครงการอ่าครับ
USA#48 Bus3 Independence,Missouri

มงฟอร์ตวิทยาลัยแผนกมัธยม,เชียงใหม่-->Truman High School

JrzZ ITA#48

• Guest
อยุกะญาติ

แร้วจะไปทำไมเนี่ย??

Offline Boss USA#48

• *
  • TX, USA :D
ลองติดตามเว็บ AFS ดู
" Don't love someone for a reason because if you love him for a reason,
then you can find many reasons to stop loving him as well. "

" ไม่ใช่ปัจจุบัน...แต่คืออนาคต " :th_007_:

HI5 : http://bosskidz.hi5.com <<<

Taylor

• Guest
เรื่องเงินเรื่องใหญ่

Offline โอเปิ้ล Ger(NH)#48

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Germany
1. อันนี้แล้วแต่ประเทศที่น้องไปนะ มันจะมีหลายเกณอ่ะ
-270000 สำหรับ อาเจน โบลิเวีย บราซิล ชิลี คอสตาริกา โคลอมเบีย เวเน กัวเตมาลา ปานามา ปารากวัย เปรู โดมินิกัน ฮอนดูรัส เม็กซิดก ฟิลิปปิน ตุรกี อียิปต์ มาเลเซีย และอื่นๆ
-300000 สำหรับ เบลเยี่ยม(ทั้ง2แบบ) เดนมาร์ก สเปน ฟินแลน ฮังการี เนเธอร์แลนด์ นอร์เวย์ ปอตุเกส รัสเซีย จีน เชค สโลวาเกีย ลัตเวีย สวีเดน
-330000 ฝรั่งเศษ เยอรมัน อิตาลี ญี่ปุ่น สวิต ออสเตรีย ไอซ์แลนด์
-360000 แคนาดา ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ เมกา

แต่ทั้งนี้ นี่เป็นเงินสมทบทุนของรุ่น48นะ  อย่าปีก่อนหน้านี้ซัก2ปีมันจะถูกกว่านี้อ่ะซักประมาน2-3แสน (ไม่แน่ใจ)
ราคาอาจเปลี่ยนแปลงได้ (ซึ่งจะมากขึ้น) เพราะเศรษฐกิจไม่ดี น้องต้องทำใจ  แต่เวลามันขึ้นก้อขึ้นเหมือนกันหมดทุกประเทศอ่ะ

ข้ออื่นรอคนอื่นมาตอบละกันนะ
เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ พวกเราจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน!!